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TANGAZO LA SERIKALI NA. 588 la tarehe 30/9/2022 

 

SHERIA YA SERIKALI ZA MITAA (MAMLAKA ZA MIJI) 

 

(SURA YA 288) 

__________ 

 

SHERIA NDOGO 

__________ 

 
 

(Zimetungwa chini ya kifungu cha 89) 

__________ 

 
SHERIA NDOGO ZA (AFYA, USAFI NA USIMAMIZI WA MAZINGIRA) HALMASHAURI YA 

MANISPAA YA TEMEKE, ZA MWAKA 2022 

Jina  1.  Sheria Ndogo hizi zitajulikana kama 

Sheria Ndogo za (Afya, Usafi na 

Usimamizi wa Mazingira) za Halmashauri 

ya Manispaa ya Temeke, za Mwaka 2022. 

 
Matumizi 2.  Sheria Ndogo hizi zitatumika katika eneo 

lote la Mamlaka ya Halmashauri ya 

Manispaa ya Temeke. 

 
Tafsiri 3.  Katika Sheria Ndogo hizi isipokuwa pale 

itakapoelezwa vinginevyo:- 

 

“Ada” maana yake ni malipo 

yanayotakiwa kulipwa Halmashauri  na 

kampuni, viwanda, mtu binafsi, taasisi 

kwa ajili ya huduma mbalimbali 

zinazotolewa na Halmashauri 

 

“Ada ya uchafuzi wa Mazingira” maana 
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yake ni malipo yanayotakiwa kulipwa kwa 

Halmashauri na kampuni, viwanda, 

kikundi, mtu binafsi na taasisi ambazo 

shughuli zao zinasababisha uchafuzi wa 

mazingira; kwa kuzingatia kanuni ya 

mchafuzi hulipa (Polluter Pay Principle 

(PPP). 

“Adha” maana yake hali yoyote mbaya 

yenye kuleta madhara juu ya afya ya watu 

na viumbe hai kwa ujumla; 

 

 “Afya” maana yake hali timilifu ya 

kimwili, kiakili na kijamii na wala sio tu 

kutokuwa na ugonjwa au kilema; 

 

“Afisa Mwidhiniwa” maana yake ni Afisa 

yeyote aliyeteuliwa na Mkurugenzi kwa 

lengo la kusimamia utekelezaji wa Sheria 

Ndogo hizi; 

 

“Bafu” maana yake chumba maalum 

kilichojengwa kwa madhumuni ya kuogea. 

 

“Chakula” maana yake kitu chochote 

kinacholiwa na binadamu na inajumuisha 

maji na dawa; 

 

“Chanzo cha maji” maana yake ni eneo 

lolote ambalo limetengwa kwa ajili ya 

kuwa chanzo cha maji kwa matumizi ya 

jamii ikiwemo visima, mito, chemchemi, 

vijito, na maeneo yote yanayopatikana 

maji;    

 

“Chemba ya ukaguzi” maana yake ni 

sehemu maalum iliyotengenezwa kwa ajili 
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ya ukaguzi wa mfereji ambao una mfuniko 

usioruhusu hewa kutoka; 

 

“Choo bora” maana yake ni choo cha 

lindi chenye shimo lililojengwa madhubuti 

au choo chochote cha maji chenye sakafu 

imara, banda imara la kudumu, 

imeezekwa, kina mlango imara kama cha 

lindi kimeongezwa bomba la kutoa hewa 

chafu na chenye mfuniko kwenye tundu la 

choo; 

 

“Chukizo la Afya” maana yake kitu 

chochote kinachoweza kuleta kinyaa 

machoni kwa kuona, kunusa, hewa chafu, 

madhara au kuhatarisha Afya za binadamu 

na wanyama; 

 

“Duka Genge” maana yake ni duka 

ambalo uhusisha uuzaji wa mchanganyiko 

wa bidhaa na matunda, mboga mboga, 

vyakula na bidhaa nyingine za madukani; 

 

“Genge” maana yake ni biashara 

inayohusisha uuzaji wa bidhaa hususani 

matunda na mboga mboga; 

 

“Halmashauri” maana yake ni 

Halmashauri ya Manispaa ya Temeke; 

 

“Hati ya Usafi” maana yake ni hati 

inayotolewa na Afisa Mwidhiniwa 

inayothibitisha kukaguliwa kwa maeneo 

yote yaliyotajwa katika Sheria Ndogo hizi 

na Sheria ya Afya ya Jamii ya Mwaka 
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2012 na kanuni zake; 

 

“Hifadhi ya Mazingira” maana yake ni 

utunzaji endelevu wa ardhi, mimea, 

viumbe hai na visivyo hai na vyanzo vya 

maji kwa kuzingatia masharti na 

maelekezo ya Sheria Ndogo hizi au Sheria 

nyingine zinazohusu utunzaji wa 

mazingira; 

 

“Jengo la Biashara” maana yake jengo 

lolote lililojengwa na kuidhinishwa na 

mamlaka kufanya biashara iliyokusudiwa; 

 

“Kaya” maana yake mtu mzima 

anayejitegemea mwanamke au 

mwanaume, na mtoto au watoto inayoishi 

aidha kwenye nyumba nzima au ndani ya 

chumba kimoja kwenye maeneo ya Kata 

za Halmashauri; 

 

“Kelele” maana yake ni kero 

isababishwayo na sauti ambayo kwa asili 

inakataliwa au ile ambayo inaweza 

kusababisha athari mbaya kwa afya ya 

binadamu au mazingira,  
 

 “Kikundi cha usafishaji” maana yake 

kikundi chochote cha watu kilichosajiliwa 

kufanya shughuli za usafi wa mazingira na 

hasa za udhibiti wa uharibifu wa 

mazingira katika maeneo ya Halmashauri; 

 

“Kizimba cha taka” maana yake ni 

kizimba cha taka au chombo maalum 

kilichowekwa na Halmashauri kwa ajili ya 
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jamii kuhifadhia taka ngumu kabla ya 

kusafirishwa hadi kwenye jalala kuu 

lililoidhinishwa; 
 

“Kituo cha taka” maana yake kizimba 

cha taka au chombo maalum cha 

kuhifadhia taka, kasha “refuse bin 

container” ambayo imewekwa na 

Halmashauri kwa madhumuni ya Jamii 

inayoishi jirani kuweka taka ngumu kabla 

ya kusafirishwa hadi kwenye jalala la taka 

ngumu la Halmashauri; 

 “Kuchakata Taka” maana yake ni 

kuzichambua, kuzitenganisha na 

kuzibadili kuwa kitu kingine chenye 

manufaa kwa jamii; 

 

“Kutupa taka ngumu” maana yake ni 

kukusanya taka zote zinazozalishwa na 

kaya, kampuni, sehemu ya biashara, ofisi, 

taasisi, ofisi ya serikali na binafsi n.k na 

kuzipeleka hadi kwenye jalala kuu la 

Halmashauri kwa madhumuni ya kuzitupa 

kwa mujibu wa kanuni zilizowekwa na 

Halmashauri; 

 

“Mabwawa ya maji taka” maana yake ni 

mabwawa yaliyojengwa kwa madhumuni 

ya kuhifadhi na kutakasa maji taka 

yanayotokana na kuosha vyombo, kutoka 
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vyooni, kutoka bafuni, kufua nguo, kuosha 

nywele au shughuli zozote za nyumbani na 

viwanda; 

 

 “Magonjwa ya mlipuko” maana yake ni 

magonjwa yanayotokea kwa muda mfupi  

ya kuambukiza na kuenea kwa haraka na 

kuathili watu wengi ndani ya muda mfupi 

yanayoweza kutolewa amri ya taadhari, 

kupooza, kipindupindu, kuhara, louse bare 

typhus, (relapsing) fever, surua na homa 

ya matumbo; 

 

“Mkazi” maana yake ni mtu yeyote 

anayeishi katika eneo la Halmashauri, 

ambaye anamiliki kaya au anaishi katika 

kaya au taasisi iliyopo katika eneo la 

Halmashauri; 

 

“Mazalio ya wadudu” maana yake ni 

sehemu ambayo wadudu hufanya mazalio 

au kuishi kwa minajiri ya kufanya 

mzunguko wa maisha na baadae huleta 

maadhara kwa binadamu; 

 

“Mifugo” maana yake ng’ombe, punda, 

nguruwe, mbuzi, kondoo au kuku na 

wanyama wengine wote wafugwao 

majumbani; 

 

“Mkurugenzi” maana yake ni 

Mkurugenzi wa Halmashauri ya Manispaa 

ya Temeke au Afisa yeyote aliyeteuliwa 

kutekeleza kazi za Mkurugenzi chini ya 

Sheria Ndogo hizi; 
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“Mzalishaji wa taka ngumu” maana 

yake ni mtu yeyote, kaya, taasisi, biashara 

au kiwanda ambaye katika kutekeleza 

shughuli zake za kila siku huzalisha taka 

ngumu; 

 

“Mtandao wa maji taka” maana yake 

mfumo wa bomba kuu lililojengwa kwa 

madhumuni ya kupokea na kusafirisha 

taka miminika toka kwenye mifereji ya 

maji na kuyapeleka kwenye mabwawa ya 

maji taka au baharini; 

 

 “Mzalishaji wa maji taka” maana yake 

mtu, shirika, kiwanda au taasisi ambapo 

shughuli zake kwa namna yoyote ile 

huzalisha maji taka; 

 

“Nyumba za makazi” maana yake ni 

jengo lolote linalotumiwa kwa kuishi, na 

inajumuisha ardhi inayozunguka jengo 

husika; 

 

“Pipa la taka” maana yake chombo 

chochote kilichokubaliwa na Halmashauri 

kitumike kama chombo cha kuhifadhia 

taka ngumu zinazozalishwa majumbani, 

sehemu za biashara, maofisini,  pamoja na 

chombo maalum kinachobebwa na gari la 

takataka; 

 

“Taka ngumu” maana yake kitu chochote 

ambacho baada ya kukitumia hakina 

thamani yoyote kwa jamii inayohusika, 
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uwepo wake katika eneo husika unaweza 

kusababisha machukizo ya kiafya na 

kuhatarisha afya ya jamii; 

 

“Taka za majumbani” maana yake 

mabaki ya vyakula, maganda ya matunda, 

majivu, marapurapu ya nguo, karatasi za 

aina mbalimbali, kinyesi cha mifugo, taka 

za bustani na vitu vingine ambavyo baada 

ya kuvitumia hutupwa; 

 

“Taka ndogo ndogo”  maana yake 

mabaki ya vocha za simu, chupa za maji, 

chupa za juisi, maganda ya pipi, chocolate, 

ice cream, pakiti za sigara, vichungi vya 

sigara, vizibo vya chupa, maganda ya 

matunda, miwa, mahindi, machungwa, 

mananasi, masalia ya magunzi, 

mbogamboga, magazeti na karatasi za aina 

mbalimbali, na vitu vingine ambavyo 

baada ya kuvitumia hutupwa; 

 

“Taka za biashara” maana yake ni aina 

yoyote ya taka ambazo hupatikana au 

hutokana na shughuli mbalimbali za 

kibiashara; 

“Taka za viwanda” maana yake aina 

yoyote ya taka ambazo hutokana na 

uzalishaji wa shughuli mbalimbali 

viwandani; 

 

“ Taka  hatari” maana yake aina yoyote 

ya taka ambayo kwa njia fulani hubaki 

kwenye mazingira na hatima yake ni 

kusababisha madhara kwa afya ya jamii 
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ikiwa ni pamoja na taka zitokanazo na 

shughuli za hospitali, shughuli za mionzi 

“X –ray, films, radio active materials”, 

vitu vyenye ncha kali kama sindano, chupa 

au taka zitokanazo na shughuli za 

uzalishaji viwandani kama vile (dry 

batteries), mecury, madawa mbalimbali, 

mabaki ya vyuma, kemikali, gesi 

mbalimbali; 

 

“Taka miminika”  maana yake maji 

yaliyokwisha tumika au chafuliwa kwa 

namna yoyote ile ambayo yanajumuisha 

maji machafu toka chooni, bafuni, jikoni, 

viwandani, maji yaoshewayo vyombo, 

maji yaliyofuliwa nguo, kuosha nywele, 

kuoshea vyakula na yaliyopigiwa deki; 

 

“Ufugaji wa afya” maana yake ufugaji 

ndani ya eneo lililoruhusiwa na si nje ya 

banda au jingo. 

 

“ Uchunguzi wa afya” maana yake ni hali 

ya mtu kupima afya yake kwa 

kuchukuliwa vipimo vya ndani na nje ya 

mwili ili kubaini kuwepo kwa vijidudu 

vya Magonjwa vinavyoweza kuleta 

maambukizi; 

 

“Ugonjwa wa kuambukizwa” maana 

yake ugonjwa wowote uambukizwao toka 

kwa mtu na mtu au mtu kwa mnyama, mtu 

kwa mdudu mfano kifua kikuu, 

brucellosis, kimeta, safura, surua, 

kipindupindu au uti wa mgongo n.k. 
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“Wafanyabiashara wadogo 

(wamachinga)” maana yake ni 

wafanyabiashara wadogo ambao 

wanatembeza biashara zao kwenye 

maeneo mbali mbali yenye wateja/watu; 

“Wakala” maana yake ni mtu binafsi au 

kikundi cha watu, Kampuni au Shirika 

ambalo limeteuliwa na Halmashauri 

kufanya kazi yoyote chini ya Sheria 

Ndogo hizi kwa niaba ya Halmashauri; 

 
Mamlaka ya 

Halmashauri 
4.  (1) Halmashauri itakuwa na mamlaka ya 

kukagua nyumba yoyote, kiwanja, 

barabara, njia au uchochoro, mfereji wa 

maji ya mvua au Ardhi yoyote katika eneo 

lolote la Halmashauri muda wowote na 

kuchukua hatua zozote itakazoona zinafaa 

katika kuweka mazingira kuwa kwenye 

hali ya usafi. 

 

 (2) Kumchukulia hatua za kisheria mtu 

yeyote anayekiuka Sheria Ndogo hizi au 

sheria nyingine zinazohusiana na afya, 

usafi na usimamizi wa mazingira nchini. 

 

(3) Kutoza ada, faini, fidia na kufifilisha 

kosa. 

 

(4) Kuteua mtu yeyote, wakala, kikundi au 

taasisi kutekeleza shughuli za usimamizi 

wa afya, usafi wa mazingira kwa niaba ya 

Halmashauri chini ya Sheria ndogo hizi. 

 
Wajibu wa kila mkazi 

au mfanyabiashara 
5. (1) Ni wajibu wa kila mkazi au 
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mfanayabiashara anayemiliki jengo au 

eneo la   biashara kuhakikisha kwamba:- 

 

(a) majani yanayozunguka jengo lake 

au makazi yanakatwa au 

kupaliliwa na kuondolewa katika 

eneo lake lote.  

 

(b) takataka ngumu zote ikiwa ni 

pamoja na mifuko ya plastiki 

zitakusanywa, kuhifadhiwa na 

kupelekwa katika eneo 

lililoruhusiwa na Halmashauri. 

 

(c) maji taka yanaelekezwa ndani ya 

mfumo wa maji taka (sewage 

system). 

 

(d) kuboresha na kupaka rangi jengo 

lake kila inapochakaa. 

 

(e) kuwa na choo kilicho bora na 

kisafi wakati wote. 

 

(f) atashiriki siku ya usafi ya 

Jumamosi ya kila mwisho wa 

mwezi. 

 

(g) ataondoa uchafu ikiwemo 

mchanga, majani, nyasi au vitu 

vingine vinavyofanana na hivyo 

katika mfereji wa maji ya mvua 

inayomzunguka au kupita kando ya 

nyumba yake au eneo la biashara 

yake, kiwanja chake na 

kuhakikisha mifereji hiyo inakuwa 



Sheria Ndogo Za (Afya, Usafi Na Usimamizi Wa Mazingira) Halmashauri ya 

Manispaa ya Temeke 

Tangazo La Serikali Na.. 588 (Linaendelea) 

12 

 

safi wakati wote. 

 

(h) atatakiwa kuweka taa yenye 

mwanga nje ya jengo analoishi au 

analolitumia kwa shughuli yoyote 

na atatakiwa kuiwasha wakati wa 

usiku. 

 

(i) kuhakikisha kuwa hakuna 

mkusanyiko wa maji machafu, 

takataka au kitu chochote cha 

majimaji au kigumu ambacho 

kinaweza kuathiri upitishaji wa 

maji ya mvua na hivyo kuruhusu 

kuwepo kwa mazalia ya mbu au 

wadudu wengine wenye madhara 

kwa afya ya binadamu na 

mazingira kwa ujumla. 

 

(j) anafanya uchambuzi wa taka 

(sorting). 
 

(2) Ni wajibu wa kila mfanyabiashara wa 

matunda au miwa kuhakikisha kuwa ana 

chombo maalumu cha kuhifadhia maganda 

au mabaki ya matunda. 

 

 (3) Ni marufuku kwa mtu yeyote 

kuendesha biashara ya upulizaji dawa au 

biashara ya kuuwa wadudu au wanyama 

waharibifu katika nyumba yoyote au 

mahali popote bila kuwa na cheti cha 

taaluma kinachotambuliwa na Serikali na 

awe amelipia ada ya kibali kutoka 

Halmashauri kama ilivyoainishwa katika 

Jedwali la kwanza la Sheria Ndogo hizi. 
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(4) Itakuwa ni kosa kwa mtu yeyote 

kutupa taka au uchafu wowote au kuacha 

takataka au uchafu kwenye nyumba, 

kiwanja, mfereji wa maji ya mvua, 

barabara au eneo linalopakana na nyumba 

yoyote au ardhi yoyote au karibu na 

maeneo ya nyumba au mahali popote 

pasipotengwa kwa shughuli hiyo. 

 
Wajibu wa 

Halmashauri 

kusimamia vyanzo vya 

maji 

6. (1) Halmashauri itakuwa na wajibu wa:- 

(a) kusimamia na kulinda vyanzo vya 

maji. 

 

(b) kuchukuwa hatua kali za kisheria 

dhidi ya mtu yeyote atakayeharibu 

chanzo cha maji, kuchafua chanzo 

cha maji au kushindwa kushiriki 

katika shughuli za kuhifadhi 

vyanzo vya maji bila sababu ya 

msingi. 

(c) Kupanda miti isiyonyonya maji 

taka katika vyanzo vya maji kwa 

kuzingatia maelekezo ya 

kitaalamu. 

 
Ada ya uzoaji taka 7. Halmashauri itatoza ada ya uzoaji taka 

kwa lengo la kufanikisha utekelezaji wa 

shughuli za usimamizi wa mazingira kama 

ilivyoorodheshwa kwenye Jedwali la 

kwanza la Sheria Ndogo hizi. 

 
Kukusanya ushuru bila 

kibali 
8. Itakuwa ni kosa kwa mtu yeyote 

kukusanya ushuru wa taka ngumu bila 

kibali. 
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Muda wa mwisho wa 

kulipa ushuru 

 

9. Muda wa mwisho wa kulipa ushuru wa 

taka ngumu ni tarehe tano ya mwezi 

unaofuata. Baada ya hapo ushuru utalipwa 

pamoja na adhabu ya 20% ya ushuru 

uliotakiwa kulipwa. 

 
Kusudio la sheria 10. Halmashauri itahakikisha kunakuwa na 

kiwango cha juu cha udhibiti wa uchafuzi 

wa mazingira na kupunguza machukizo ya 

kiafya katika maeneo yote ya Halmashauri 

na hivyo kufanikisha uwepo wa mazingira 

safi na salama. 
Wajibu wa kuwa na 

pipa la takataka 
11. (1) Kila kaya iliyoko ndani ya 

Halmashauri inatakiwa kuwa na pipa lenye 

mfuniko litakalotumika kutupia taka 

ngumu.  

 

(2) Chombo chochote kilichobeba taka 

ngumu kinatakiwa kiwe kimefunikwa 

kiasi cha kuzuia taka ngumu zisionekane 

wala kumwagika chini na kuleta adha kwa 

watu na uchafuzi wa mazingira kwa 

ujumla. 

 
Kibali cha matengeezo 

ya vyombo vya moto 
12. (1) Matengenezo ya magari, pikipiki na 

mitambo yatatakiwa kufanyika kwenye 

karakana, gereji au maeneo 

yaliyoruhusiwa na kupata kibali rasmi 

kutoka Halmashauri baada ya kulipia ada 

au ushuru. 

 

(2)  Itakuwa ni kosa kwa mtu yeyote:- 

 

(a) kutengeneza gari, pikipiki au 
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mtambo wowote katika eneo la 

makazi, eneo la wazi au eneo 

ambalo halikutengwa kwa 

shughuli hiyo. 

 

(b) kuegesha magari mabovu kwenye 

njia ya miguu, mtaa, uchochoro, 

mitaro, maeneo ya wazi au 

barabarani na kusababisha adha 

kwa wakazi au watumiaji wa njia 

hiyo. 

 

(c) kumwaga ovyo au kutiririsha oil, 

mafuta machafu na grisi maeneo 

yasiyoruhusiwa. 

(d) kufanya biashara ya kuosha gari, 

pikipiki au mtambo wowote katika 

eneo ambalo halikutengwa kwa 

shughuli hiyo au kuruhusu eneo 

lake kutumika kwa shughuli za 

kuosha vyombo vya moto katika 

maeneo ambayo hayakutengwa 

kwa shughuli hizo bila kupata 

kibali rasmi kutoka Halmashauri. 

 
Udhibiti wa kelele 13. Itakuwa ni kosa kwa mtu yeyote 

kusababisha au kufungulia kelele kupita 

kiasi bila kupata kibali cha Afisa 

Mwidhiniwa. 

 
Makosa yatokanayo na 

vyanzo vya maji 
14. Ni kosa kwa mtu yeyote:- 

 

(a) kunawa, kuoga, kufulia nguo au 

kunywesha mifugo karibu au 

kwenye chanzo cha maji kama vile 
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chemchem, kisima au chanzo 

kingine chochote cha maji. 

 

(b) kujenga boma la mifugo karibu au 

kuruhusu mkojo ya mifugo au maji 

machafu kuelekea karibu na 

chanzo cha maji. 

 

(c) kufuga mifugo ya aina yoyote bila 

kibali cha Halmashauri au kuachia 

mifugo au kusababisha kuzurura 

ovyo mtaani, barabarani au 

kuchungwa kwenye eneo lolote 

lisiloruhusiwa. 

 

(d) kuanzisha na kufanya shughuli za 

aina yoyote ndani ya mita 60 

katika maeneo yote oevu na 

chepechepe na maeneo yote kama 

ukanda wa kijani. 

 

(e) kulima, kukata miti, kuchunga 

mifugo katika umbali wa mita 60 

toka vyanzo vya maji au kujenga, 

kufanya jambo lolote linaloharibu 

kwa namna yoyote chanzo cha 

maji na hifadhi ya mazingira. 

 

(f) kumiliki eneo la chanzo cha maji 

asili isipokuwa Halmashauri. 

 

(g) kuelekeza mabomba ya maji 

machafu kwenye mito, mabwawa, 

ziwa, visima, mifereji, chemchem 

au sehemu yoyote ambayo ni 

chanzo cha maji kwa ajili ya 
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matumizi ya binadamu na 

wanyama au viumbe vingine 

vilivyo hai. 

 

(h) kuunganisha maji ya mvua na maji 

taka au kutapisha choo na 

kutiririsha vinyesi vya mifugo au 

binadamu kwenye chanzo cha maji 

au mfereji wa maji ya mvua. 

 

(i) kuweka kitu chochote chenye 

sumu kwenye chanzo cha maji 

ambayo yanatumiwa na binadamu 

au kiumbe chochote chenye uhai. 

 
Udhibiti wa utupaji 

taka ovyo 
15. (1) Ni marufuku kutupa taka ovyo katika 

maeneo ya makazi, biashara au mahali 

popote pasipotengwa kwa ajili ya kutupa 

taka. 

(2) Ni wajibu wa kila mtu, muda wowote 

akiwa ndani ya Halmashauri, kuhakikisha 

kuwa anatupa uchafu au taka katika 

vyombo maalum vilivyowekwa kwa ajili 

ya kutunza taka katika maeneo rasmi 

yaliyotengwa. 

(3) Ni marufuku kwa watumiaji wa gari 

binafsi au basi la abiria kutupa taka nje ya 

gari 

(4) Mabasi ya abiria ni lazima yawe na 

chombo/vyombo cha kuhifadhi taka na pia 

kuwe na maandishi yanayoonekana wazi 

yanayowaonya abiria kutotupa taka nje ya 
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basi. 

(5) Ni wajibu wa kila mkazi au mtu yeyote 

kutunza na kuhifadhi vyombo vya 

kuhifadhia taka vilivyowekwa na 

Halmashauri. 

(6)  Mmiliki wa gari binafsi au basi la 

abiria atakuwa na wajibu wa kukusanya na 

kutupa taka katika eneo lililotengwa kwa 

ajili ukusanyaji na uzoaji wa taka maeneo 

ya vituo vya daladala. 

Kutiririsha maji taka 16. (1)Itakuwa ni kosa kwa mtu yeyote 

kutiririsha au kumwaga au kuruhusu au 

kusababisha kutiririsha au kumwaga maji 

taka barabarani, uchochoroni kwenye 

mifereji, mtoni, kwenye vyanzo vya maji 

au sehemu yoyote isiyotengenezwa 

kuhifadhi maji taka. 

 

(2) Itakuwa ni wajibu wa kila kiwanda 

kinachozalisha maji taka kuhakikisha 

kuwa kinaunganisha maji taka au kujenga 

mifereji na mabwabwa kwa ajili ya 

kuhifadhi maji taka ya kiwanda.  

 

(3) Kila mmiliki wa nyumba anatakiwa 

kuhakikisha kuwa ana karo la kuhifadhi 

maji taka na atawajibika kunyonya maji 

taka pale karo la kuhifadhi   linapojaa na 

itakuwa ni marufuku kwa mtu yeyote 

kuacha karo kujaa na kutiririsha maji taka  

barabarani au sehemu yoyote 

isiyoruhusiwa. 
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Uchambuzi wa Taka 

 
17. (1) Taka zote zitapaswa kuchambuliwa 

sehemu zinakotoka katika makundi ya taka 

zenye madhara na zisizo na madhara ili 

kuwezesha utofauti na kurahisisha 

usimamizi, usafirishaji na utupaji wake. 

 

(2) Taka zote zilizo na madhara 

zitatunzwa kwenye chombo cha rangi 

nyekundu kilichowekewa alama ya “Taka 

hatarishi”. 

 

(3) Taka zote zenye ncha kali zitatunzwa 

au kuwekwa kwenye mifuko ya pekee na 

kuwekwa alama ya kutoa tahadhari; 

“Hatari Usifungue”. 

 

(4) Taka zote zinazohusiana na taka rejea 

(Recycling) zitachambuliwa na kuwekwa 

kwenye vyombo maalum 

vitakavyoelekezwa na Afisa Mwidhiniwa. 

 
Taka za viwanda 

 
18. (1) Ni marufuku kwa kiwanda chochote 

kutoa au kusababisha kutoa uchafu wa 

aina yoyote, maji machafu au harufu 

mbaya, vumbi au kelele na kusababisha 

kero kwa wakazi. 

 

(2) Ni wajibu wa kila mwenye kiwanda 

kuhakikisha kuwa taka kama vile vumbi, 

maganda, moshi na takataka nyingine 

zinazoweza kuleta kero au adha kwa 

ujumla haziwafikii wala hazileti madhara 

kwa binadamu na viumbe hai wengine. 

 

(3) Ni wajibu wa kila mwenye kiwanda 

kuhakikisha kuwa taka kama vile vumbi, 

maganda, moshi na takataka nyingine 



Sheria Ndogo Za (Afya, Usafi Na Usimamizi Wa Mazingira) Halmashauri ya 

Manispaa ya Temeke 

Tangazo La Serikali Na.. 588 (Linaendelea) 

20 

 

zinazoweza kuleta kero au adha kwa 

ujumla haziwafikii wala hazileti madhara 

kwa binadamu na viumbe hai wengine. 

 

Taka hatarishi 

 
19. Itakuwa ni marufuku kwa mtu yeyote, 

kampuni, wakala au taasisi kuendesha 

shughuli za uchomaji wa taka hatarishi 

bila ya kupata kibali kutoka Ofisi ya 

Makamu wa Rais. 

 
Usalama wa maji ya 

kunywa 

 

20. Ni wajibu wa kila mkazi kuhakikisha 

kwamba maji yote yanayotumika kwa 

kunywa ni safi na salama kwa 

kuyachemsha bila kujali yametoka kwenye 

chanzo gani cha maji. 

 
Usalama wa maji ya 

visima 

 

21. Ni wajibu wa kila mmiliki wa kisima 

kuhakikisha maji ya kisima yamepimwa ili 

kujua kama ni salama kwa matumizi. 

 
Utengenezaji na uuzaji 

vyakula 

 

22. Ni marufuku kwa mtu yeyote 

kutengeneza, kuchoma, kupika, 

kuchemsha na kuuza chakula cha aina 

yoyote mahali popote au kwenye nyumba 

yoyote mpaka awe ametimiza masharti na 

kanuni za afya. 

Uuzaji vyakula 

vilivyopikwa 

 

23. Ni wajibu wa kila mtu anayeendesha 

biashara ya vyakula vya kupikwa au 

kukaangwa kuhakikisha kwamba vyakula 

hivyo vinahifadhiwa kwenye sanduku 

lililotengenezwa kwa mbao safi na 

kuwekwa kioo kuzuia inzi, vumbi na 
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wadudu waletao madhara kwa afya ya 

binadamu. 

 

Usalama wa vyakula 

 
24. (1) Ni marufuku kwa mtu yeyote kuuza 

vyakula visivyopikwa vikiwa vimewekwa 

chini, vyakula vyote vitatakiwa kuwekwa 

juu ya meza. 

 

(2) Ni marufuku kupanga vyakula nje ya 

duka la vyakula 

 
Uzuiaji wa shughuli 

wakati wa Magonjwa 

ya mlipuko 

 

25. Mkurugenzi anaweza kutoa amri ya kuzuia 

shughuli yoyote isifanyike kama vile 

utengenezaji wa vyakula, pombe, 

mijumuiko, sherehe na mikusanyiko 

yoyote kwa kutangaza kwa njia ya kipaza 

sauti, maandishi au kupitia vyombo vya 

habari endapo atakuwa na sababu ya 

kuamini kwamba shughuli hiyo inaweza 

kusababisha kuenea kwa magonjwa ya 

mlipuko na kuleta athari kwa maisha ya 

binadamu. 

 
Ukamataji wakati wa 

zuio 

 

26. (1) Halmashauri itakuwa na mamlaka ya 

kumkamata mtu yeyote ambaye atakaidi 

amri ya zuio la kufanyika kwa shughuli ya 

uuzaji wa vyakula wakati wa magonjwa ya 

mlipuko. 

 

(2) Endapo mtu aliyekamatwa alikuwa 

anauza vyakula ambavyo vinaharibika 

kwa haraka Halmashauri itaharibu vyakula 

hivyo. 

 

(3) Bila kuathiri kifungu kidogo cha (1) na 

(2), endapo vyakula vilivyokamatwa 

vitakuwa haviharibiki kwa haraka 

Halmashauri itakuwa na jukumu la 
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kuvihifadhi hadi mwisho wa amri ya zuio. 

 

(4) Halmashauri haitahusika na gharama 

zozote zitakazotokea isipokuwa kama 

uharibifu huo utakuwa umesababishwa 

kwa uzembe wa Afisa wa Halmashauri. 
Machinjio na maduka 

ya nyama 

 

27. (1) Ni wajibu wa kila mmiliki wa duka la 

kuuzia nyama kuhakikisha kwamba duka 

lake:- 

 

(a) ni jengo la kudumu lililosakafiwa 

kwa kuweka sakafuni na ukutani 

marumaru nyeupe hadi urefu wa 

futi 6 kutoka usawa wa sakafu. 

 

(b) lina maji safi na misumeno ya 

kukatia nyama. 

 

(c) lina kabati ya vioo na jokofu la 

kuhifadhia nyama na sehemu za 

mizani. 

 

(d) lina pipa la kuhifadhia taka taka. 

 

(e) lina mavazi maalum kwa ajili ya 

kuendeshea biashara ikiwemo 

aproni, mabuti meupe na kofia. 

 

(2) Muuzaji yeyote wa nyama atatakiwa 

kuvaa vazi jeupe pamoja na aproni nyeupe 

na sharti awe anapima afya kila baada ya 

miezi sita. 
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Kuchinja na kuuza 

nyama mahali 

pasiporuhusiwa 

28. Ni kosa kwa mtu yeyote kuchinja au kuuza 

nyama ya aina yoyote katika maeneo 

yasiyokuwa machinjio au maduka ya 

nyama au katika maeneo yasiyoruhusiwa 

na Halmashauri. 

 
Matumizi ya vyoo bora 29. (1) Kila mmiliki wa nyumba za kuishi 

katika eneo la Halmashauri anatakiwa 

kuwa na choo bora na safi kwa matumizi 

ya wakazi wa nyumba hiyo. 

 

(2) Kila mmiliki wa nyumba inayotumika 

kwa shughuli za ibada, biashara, hoteli, 

mgahawa, nyumba ya kulala wageni, baa, 

klabu, gereji au shughuli yoyote 

inayokusanya watu wengi kwa pamoja 

anatakiwa kuweka na kutunza vyoo vya 

kutosha kwa jinsia za kiume na kike. 

 

 (3) Kila mwenye nyumba anatakiwa 

kuhakikisha kuwa choo chake ni kisafi na 

kinafanyiwa usafi kila siku, kupulizwa 

dawa ya kuua wadudu mara kwa mara na 

kunyonywa uchafu au majitaka pale 

kinapojaa kama choo ni cha shimo. 

 

(4) Iwapo itagunduliwa kuwa nyumba 

yoyote haina choo au choo kilichopo 

hakifai kwa matumizi ya binadamu, 

Halmashuri itakuwa na uwezo wa 

kuchukua hatua yoyote inayoona inafaa 

ikiwa ni pamoja na kuzuia nyumba hiyo 

isitumike hadi choo kitakapojengwa au 

kukarabatiwa. 

 
Uwezo wa kukagua 

 
30. (1) Afisa Mwidhiniwa atakuwa na uwezo 

wa kuingia katika jengo lolote wakati 

wowote wakati wa saa za kazi na wakati 

wowote inapotakiwa kufanyika kwa 

ukaguzi maalumu kukagua utekelezaji wa 
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Sheria Ndogo hizi.  

 

(2) Mkurugenzi atakuwa na uwezo wa 

kuagiza kufungwa kwa biashara yoyote au 

jengo ambalo halijakaguliwa au 

lililokaguliwa na kukutwa limekiuka 

kanuni na masharti ya afya. 
Vyoo vya umma 

 
31. (1) Halmashauri inaweza kujenga choo 

cha Umma au kumruhusu mtu binafsi, 

kikundi au taasisi kujenga vyoo vya 

Umma katika maeneo ambayo 

Halmashauri itaona inafaa. 

 

(2) Vyoo vitakavyojengwa kwa mujibu wa 

Sheria Ndogo hizi vitatakiwa viwe vya 

kudumu na:- 

 

(a) matundu yasiyopungua mawili (2) 

kwa wanawake na mawili (2) kwa 

wanaume. 

(b) mfumo madhubuti wa maji na 

uwepo wa maji ya kutosha yaliyo 

safi na salama. 

(c) kuwepo na chombo cha kuhifadhia 

maji ya akiba. 

(d) kuwepo kwa bafu ya wanaume na 

wanawake. 

(e) kuwepo na chumba maalumu cha 

kuvutia sigara. 

(f) kuwepo na eehemu ya haja ndogo 

kwa wanaume. 

(g) kuwepo na chombo maalumu 

chenye mfuniko cha kuhifadhia 

taka zisizoweza kusukumwa na 

maji. 

 
Vyoo vya muda katika 

mikusanyiko 
32. Ni wajibu wa mtu yeyote, kikundi au 

taasisi yenye lengo la kukusanya watu kwa 
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 madhumuni ya mkutano au sherehe au 

mkusanyiko wowote kuweka au kujenga 

vyoo vya muda endapo eneo hilo hakuna 

choo cha kudumu na atatakiwa kuomba 

idhini kutoka Halmashauri. 

 
Kujisaidia eneo 

ambalo siyo choo 
33. Itakuwa ni kosa kwa mtu yeyote kujisaidia 

haja kubwa au ndogo katika eneo ambalo 

siyo choo. 

Ilani ya kuondoa kero 

 
34. (1) Endapo Afisa Mwidhiniwa atagundua 

kuwa eneo alilokagua lina kero yoyote 

atatoa ilani ndani ya siku saba (7) kwa 

mmiliki wa nyumba, mpangaji, mtumiaji 

au mtu yeyote anayehusika akimtaka 

kuondoa kero hiyo. 

 

(2) Mtu yeyote atakayeshindwa kutekeleza 

masharti ya ilani aliyopewa ndani ya muda 

ulioainishwa kwenye ilani atakuwa 

ametenda kosa. 

 
Eneo maalum la 

uvutaji sigara 

 

 

 

35. (1) Ni kosa kwa mtu yeyote kuvuta sigara 

kwenye eneo la wazi au kwenye 

mikusanyiko ya watu. 

 

(2) Kila mwenye jengo la biashara za baa, 

hoteli, mgahawa, kumbi za starehe, 

viwanja vya michezo na burudani, Ofisi za 

umma na binafsi anatakiwa kutenga eneo 

maalum la kuvutia sigara na kuweka 

chombo cha kuhifadhia majivu na 

vichungi vya sigara. 

 
Uanzishaji na Utunzaji 

wa Bustani za maua 

 

36. (1) Halmashauri itaratibu shughuli za 

uanzishaji na utunzaji wa Bustani za maua 

katika maeneo ya wazi, kingo za barabara 

na maeneo mengine kadri itakavyoona 

inafaa ili kuweka mandhari nzuri na 

kupendezesha Manispaa. 
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(2) Mkurugenzi anaweza kutoa kibali kwa 

mtu yeyote, taasisi, kikundi binafsi au 

asasi ya kiraia, ndani ya Halmashauri 

katika ngazi ya Mtaa, Kata au Wilaya 

katika kuboresha bustani, eneo la wazi, 

kusimamia uhifadhi na usimamizi wa 

mazingira. 

 

 (3) Kila Mmiliki wa Ardhi au Nyumba au 

Jengo atawajibika kupendezesha 

mazingira na mandhari ya eneo lake, 

kuzunguka makazi yake kwa kupanda 

maua na kuyatunza. 

 
Usafi na Utunzaji wa 

Fukwe 

 

37. (1) Halmashauri kwa kushirikiana na 

wadau mbalimbali itakuwa na wajibu wa 

kutunza na kusafisha fukwe zilizopo ndani 

ya Halmashauri. 

 

(2) Mtu yoyote hataruhusiwa kufanya 

shughuli za biashara ya aina yoyote katika 

maeneo ya fukwe bila kibali cha 

Halmashauri. 

 

(3)Mmiliki wa nyumba au hoteli iliyo 

karibu na fukwe hataruhusiwa kutiririsha 

maji machafu au kutupa taka ya aina 

yoyote katika maeneo ya fukwe au 

Baharini. 
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Makosa yatokanayo na 

uharibifu au uchafuzi 

wa bahari na rasilimali 

zake 

38. Mtu yeyote atakuwa ametenda kosa 

endapo:- 

 

(a) atatumia juva, baruti, sumu au 

makuki kuvua. 

 

(b) atavua kwa kutumia nyavu (ring 

net) kwenye maji mafupi au 

kwenye miamba. 

 

(c) atavua, kuokota, kuchukua au 

kufanya kitendo chochote kwenye 

maeneo tengefu ya samaki 

isipokuwa kwa kibali maalumu cha 

Mkurugenzi. 

 

(d) atavua samaki bila kuwa na leseni 

ya uvuvi. 

 

(e) atatumia chombo cha uvuvi 

kisichokuwa na namba za usajili 

pamoja na leseni ya chombo hicho. 

 

(f) atafanya biashara, kupiga picha 

kwenye ufukwe bila kibali cha 

Mkurugenzi. 

 
Udhibiti wa Hewa ya 

Ukaa 

 

39. Halmashauri kwa kushirikiana na taasisi 

mbalimbali, Wadau na Makampuni binafsi 

itafanya, itasimamia na kudhibiti viwango 

vya uzalishaji wa Hewa ya Ukaa kutoka 

katika vyombo vya uzalishaji, vyombo vya 

moto kama vile mabasi, magari ya mizigo, 

magari madogo na pikipiki kwa kuvipima 

viwango vya uchafuzi wa mazingira na 

kuchukuwa hatua pale ambapo kiwango 

cha uchafuzi kitazidi kile kinachokubalika 

kisheria. 
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Udhibiti wa mifugo 

mjini 

 

40. (1) Itakuwa kosa kwa mtu yeyote kufuga 

mfugo wa aina yoyote bila kuomba na 

kupata kibali cha Halmashauri. 

 

(2) Itakuwa ni kosa kwa mtu yeyote 

kuacha mifugo au kusababisha mifugo 

kuachwa kuzurura ovyo mtaani, 

barabarani au kuchungwa kwenye eneo 

lolote lisiloruhusiwa. 

 

(3) Mfugo wowote utakaokutwa ukizurura 

au kuchungwa kwenye eneo lisiloruhusiwa 

utakamatwa na Halmashauri na mwenye 

mfugo atalazimika kulipa faini na fidia 

kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi na 

sheria nyingine za nchi. 

 
Upandaji na utunzaji 

wa miti 

 

 

41. (1) Itakuwa ni kosa kwa mtu yeyote 

kukata mti wa aina yoyote bila kibali cha 

Halmashauri. 

 

(2)  Itakuwa ni wajibu wa kila mwenye 

nyumba katika eneo la Halmashauri 

kupanda na kutunza miti ya kivuli au 

matunda katika eneo lake kwa ujazo 

ulioanishwa katika Jedwali la Pili la Sheria 

Ndogo hizi.  

 
Upimaji wa afya 

 
42. (1)  Itakuwa ni wajibu wa kila mhudumu 

wa hoteli, migahawa, baa, bucha, sehemu 

za kuokea mikate, nyumba za kulala 

wageni, grosari au mtu yeyote 

anayetengeneza chakula kwa ajili ya kuuza 

kupima Afya zao kila baada ya miezi sita. 

 

(2)   Itakuwa ni kosa kwa mmiliki yeyote 

kuruhusu mhudumu yeyote kufanya kazi 

bila kupimwa afya yake. 
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Taarifa za mgonjwa   43. Itakuwa ni wajibu wa kila mtu kutoa 

taarifa ya uwepo mgonjwa au magonjwa 

ya mlipuko katika eneo lake. 
Uchimbaji na 

usafirishaji wa kokoto 
44. (1)  Itakuwa ni kosa kwa mtu yeyote 

kuchimba kokoto, mawe au mchanga 

katika eneo la Halmashauri bila kibali cha 

maandishi cha Halmashauri. 

 

(2) Mtu yeyote anayetaka kuchimba 

mchanga, kokoto au mawe katika eneo la 

Halmashauri atatakiwa kutuma maombi 

yake kwa maandishi na kulipa ada ya 

maombi hayo kwa viwango 

vilivyopangwa na Halmashauri. 

 

(3) Halmashauri itatoza ushuru wa 

mchanga, kokoto au mawe kutoka kwa 

kila mtu anayesafirisha Madini ya ujenzi 

katika eneola Halmashauri. 

 

(4)  Halmashauri itakuwa na uwezo wa 

kukataa maombi yoyote iwapo itaona 

kuwa uchimbaji wa kokoto, mawe au 

mchanga utasababisha uharibifu wa 

mazingira. 

 

(5)  Itakuwa ni wajibu wa kila mtu 

anayesafirisha mawe, mchanga au kokoto 

katika eneo la Halmashauri kuhakikisha 

kuwa chombo anachotumia kusafirisha 

mchanga, mawe au kokoto kimefunikwa 

ili kuzuia mchanga, kokoto au mawe 

kumwagika na kuchafua mazingira. 

 

(6)  Chombo chochote kitachotumika 

kusafirisha mawe, mchanga au kokoto 

kinyume na Masharti ya kifungu kidogo 

cha (5) kitakamatwa na mmiliki wake 

atalipa faini kwa mujibu wa Sheria Ndogo 

hizi kama gharama za uchafuzi wa 
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mazingira kabla ya gari hiyo kuachiwa. 

 

(7)  Iwapo gharama hiyo haitalipwa ndani 

ya siku kumi na nne (14) kuanzia tarehe ya 

kukamatwa chombo hicho Halmashauri 

itakuwa na uwezo wa kuuza kwa njia ya 

mnada baada ya kuomba na kupata kibali 

cha Mahakama ili kufidia gharama hizo na 

kiasi kitakachobaki atarudishiwa mmiliki 

wa chombo.                         

 
Wajibu wa Wakala 45. Wakala atakayeteuliwa chini ya Sheria 

Ndogo hizi atakuwa na wajibu wa:- 

 

(1) Kukusanya, kwa niaba ya 

Halmashauri, ada mbalimbali 

zinazohusiana na afya, usafi na usimamizi 

wa mazingira, katika eneo lake 

alilopangiwa na kwa viwango 

vilichoidhinishwa chini ya Sheria Ndogo 

hizi. 

 

(2) Wakala atakusanya ada kwa kutumia 

mfumo wa kielekitroniki na kuwasilisha 

makusanyo yote kwa kuzingatia masharti 

ya mkataba wa uwakala alioingia na 

Halmashauri. 

 

(3)   Atatekeleza yote yaliyomo kwenye 

mkataba. 

 
Uwezo wa Afisa 

Mwidhiniwa 
46. Afisa Mwidhiniwa atakuwa na uwezo wa:- 

 

(1) Kusimamia uanzishwaji, usimamizi na 

kushauri kuhusu namna bora ya kutunza 

na kutupa taka kwa kushirikiana na 

Mamlaka husika. 

 

(2)  Wakati wowote atakaona unafaa 

kuingia katika jengo au sehemu yoyote 
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kwa nia ya kukagua uzalishaji na udhibiti 

wa taka au kutoa maagizo ya namna ya 

ukusanyaji, uandaaji na uchakataji wa taka 

kulingana na aina ya taka. 
 

(3)  Kutoa maelekezo namna ya kuhifadhi, 

kuchambua,  kutupa au kuharibu taka 

zilizokusanywa kutoka katika maeneo 

yote. 

 
Makosa ya jumla 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

47. Mtu yeyote atakuwa ametenda kosa 

endapo:- 

 

(1) Atamzuia au kujaribu kumzuia au 

atamshawishi mtu au kundi la watu 

kumzuia Afisa Mwidhiniwa 

asitekeleze wajibu wake chini ya 

Sheria Ndogo hizi. 
 

(2) Atamwaga taka barabarani, mtaro wa 

maji ya mvua, uchochoroni, au mahali 

popote hadharani au katika eneo lolote 

lisiloruhusiwa. 
 

(3) Ataendesha biashara ya pombe ndani 

ya nyumba ya makazi. 

 

(4) Atatiririsha maji machafu barabarani 

au katika eneo la nyumba ya jirani. 
 

(5) Ataosha magari, kufua, kunywesha 

mifugo na kukoroga dawa za mimea 

ndani ya mito, mabwawa, lambo au 

ndani ya chanzo au kisima 

kinachotumika kwa matumizi ya 

binadamu. 
 

(6) Atapika vyakula pembezoni mwa 

barabara au nje ya majengo mengine. 
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(7) Atauza vyakula maeneo yasiyo rasmi 

na kushindwa kuhifadhi chakula 

kwenye kabati safi lililofunikwa na 

lenye kioo. 
 

(8) Atafanya matengenezo ya magari, 

pikipiki na mitambo, katika maeneo ya 

wazi, makazi, barabarani, uchochoroni, 

au katika maeneo yasiyotengwa kwa 

shughuli hizo bila kuzingatia taratibu 

za mipango miji. 
 

(9) Atavuta sigara hadharani au mahali pa 

jumuiya au kwenye vyombo vya 

usafiri. 
 

(10) Atatema mate ovyo au kutema 

mate barabarani au mahali pa jumuiya. 

 

(11) Ataacha chombo cha usafiri katika 

hali ya uchafu. 

 

(12) Ataacha nyumba anayoishi au 

kumiliki au kufanyia shughuli zake 

katika hali ya uchafu yenye kuleta kero 

au chukizo. 

 

(13) Ataendesha shughuli za viwanda 

katika maeneo ya wazi, makazi, 

barabarani, uchochoroni, au katika 

maeneo yasiyotengwa kwa shughuli 

hizo bila kuzingatia taratibu za 

mipango miji. 
 

(14) Ataanzisha au kufungua karakana 

katika majengo au majumba au 

maeneo ya makazi. 
 

(15) Ataenda haja ndogo au kubwa 
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ovyo barabarani, uchochoroni, upenuni 

au mahali popote ambapo siyo chooni. 

 

(16) Atafanya biashara ya kuosha gari, 

pikipiki au mtambo wowote katika 

eneo la makazi, eneo la wazi au eneo 

ambalo halikutengwa kwa shughuli 

hiyo au kuruhusu eneo lake kutumika 

kwa shughuli za kuosha vyombo vya 

moto katika maeneo ambayo 

hayakutengwa kwa shughuli hizo bila 

kupata kibali rasmi kutoka 

Halmashauri. 

 

(17) Kuteketeza taka kwa kuchoma 

moto, au kufukia ardhini bila kibali 

cha Halmashauri. 

 

(18) Kufanya biashara au maonyesho ya 

biashara yoyote au shughuli nyingine 

yoyote katika maeneo ya karibu au 

ndani au juu ya mifereji au mitaro ya 

maji, au katika maeneo ya kukusanyia. 

 

(19) Itakuwa marufuku kwa mtu yeyote 

kunywaga maji ya betri kwenye ardhi 

chanzo cha maji, n.k. 

 

(20) Ni marufuku mtu yeyote 

kukusanya na safirisha betri 

zilizotumika kama betri za magari, 

solar, simu na solar panel bila kuwa na 

kibali toka ofisi ya Makamu wa Rais; 

 

(21) Itakuwa marufuku kuzalisha, 
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kusambaza na kutumia mifuko ya 

plastiki. 

 
Kufanya tathimini ya 

mazingira 
48. (1) Miradi yote inayotekelezwa ndani ya 

Halmashauri haitoendelezwa bila 

kufanyiwa tathmini ya athari ya mazingira. 

 

 (2) Kila mpendekezaji wa mradi 

atawajibika kulipa Halmashauri asilimia 

kumi (10%) ya gharama ya tathmini ya 

athari za mazingira kama ada ya ukaguzi 

na usimamizi wa mradi husika. 

 
Makosa  49. Ni kosa  kwa mtu yeyote:- 

 

(1) Kuchoma moto kwa namna yoyote ile 

katika maeneo yaliyoko eneo la 

Halmashauri. 

(2) Kuchoma moto taka ndani ya eneo la 

Halmashauri. 

(3) Kuandaa shamba kwa njia ya 

kuchoma moto. 

(4) Kuchafua anga hewa “Air Pollution” 

kwa kuachilia moshi angani unaoweza 

kuleta madhara kwa binadamu, mimea 

na viumbe hai. 

(5) Kukata miti katika eneo la 

Halmashauri kwa ajili ya matumizi ya 

aina yoyote bila kupata kibali. 

(6) Kuvuna miti katika msitu ambao 

umehifadhiwa kwa ajili ya viumbe 
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maalumu ambao ni rasilimamli ya 

Taifa. 

 
Adhabu 50. Mtu yeyote atakayevunja masharti 

yaliyowekwa na Sheria Ndogo hizi 

atakuwa ametenda kosa na akipatikana na 

hatia atatozwa faini isiyozidi shilingi laki 

tatu (Tshs. 300,000/=) au kifungo 

kisichozidi miezi kumi na mbili (12) jela 

au adhabu zote mbili kwa pamoja yaani 

faini na kifungo. 

 
kufifilisha kosa 

 
51. Mkurugenzi atakuwa na uwezo wa 

kufifilisha kosa iwapo mkosaji atakiri 

kosa kwa hiyari yake mwenyewe kwa 

maandishi kwa kujaza fomu maalum 

iliyoambatishwa kwenye Jedwali la Tatu 

la Sheria Ndogo hizi na kulipa faini ya 

kiasi cha shilingi laki mbili (200,000.00). 

 
GN. No  

310 /2010 
52. Sheria Ndogo za (Udhibiti wa uchafuzi 

wa Mazingira) za Halmashauri ya 

Manispaa ya Temeke, GN. No 310 ya 

27/08/2010 zimefutwa. 
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JEDWALI LA KWANZA 

(Limetungwa chini ya kifungu cha 7) 

Ada ya Uzoaji wa Taka Halmashauri ya Manispaa ya Temeke 

Na Aina ya mzalishaji taka Kiwango cha ada kwa 

mwezi (Tshs.) 

1. Nyumba za makazi (Kwa kaya) 3,000 

2. Nyumba ya makazi ghorofa moja (Kwa kaya) 10,000 

3. Nyumba za makazi zaidi ya ghorofa moja (Kwa kaya) 15,000 

4. Nyumba kubwa ya pekee (Bungalow) (Kwa kaya) 15,000 

5. Hostel (kwa chumba) 3,000 

6. Nyumba ya kulala wageni (Guest house) 50,000 

7. OFISI 30,000 

8. Tawi la Benki ya biashara 100,000 

9. Duka la kubadilishia fedha 60,000 

10. Ofisi za ATM 60,000 

11. Ofisi za luku (Tanesco) 60,000 

12. Ofisi za luku (wakala) 30,000 

13. Mawakala wa fedha kwa mitandao ya simu na benki 30,000 

14. Soft drinks (Vinjwaji laini) 20,000 

15. Sehemu ya kutengenezea chai na vitafunwa (tearoom, 

snacks & soft drinks) 

20,000 

16. Cafe/Restaurant (food/snacks & soft drinks)  120,000 

17. Duka la vyakula na vinywaji (Grocery) 15,000 

18. Baa (pombe, vinywaji baridi na vitafunwa) 30,000 

19. Mama na baba lishe 15,000 

20. Vilabu vya pombe za kienyeji 20,000 

21. Vibanda vya chips 15,000 

22. Baa na mgahawa/jiko 60,000 

23. Wauza madafu 60,000 

24. Baa na nyumba ya kulala wageni (Bar&Guest house) 100,000 

25. Baa, nyumba ya wageni na Ukumbi wa starehe 200,000 

26. Baa na ukumbi wa starehe 150,000 

27. Baa, Ukumbi wa starehe na mgahawa 200,000 

28. Ukumbi wa starehe 100,000 
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29. Duka la kuuza Ice Cream 100,000 

30. HOTEL&LODGE 200,000 

31. Bucha ya nyama na /au samaki wabichi 20,000 

32. Vyakula/bidhaa mchanganyiko 30,000 

33. Duka la nguo 20,000 

34. Vifaa vya umeme au simu (Electronic phone, phone 

accessories and electrical appliances) 

40,000 

35. Vifaa vya ujenzi Hardware/ Machinery 80,000 

36. Vitabu/ Shajala (Stationaries) 20,000 

37. Urembo/ Vipodozi 20,000 

38. Duka la Samani (Furniture and Machinery) 40,000 

39. Vinywaji na Pombe Kali (beverages and liquor 

stores) 

30,000 

40. Taka zinazotokana na ghala la kuhifadhia bidhaa 

(Store ) 

50,000 

41. Vipuri na Vifaa (Spare parts and tools) 20,000 

42. Duka la vifaa chakula  20,000 

43. Fundi Seremala 60,000 

44. Karakana ya Chuma (Metal W/shops) 50,000 

45. Karakana ya Magari (Motor Garage) 50,000 

46. Sonara na uhunzi wa vito (Jewerly and Black Smith) 15,000 

47. Shughuli za Vioo (Glass Works)/ Shughuli za 

Alminium 

50,000 

48. Mchapishaji (printing) 100,000 

49. Mashine ya mbao kwa ujazo wa mita moja saw mill 

per m3 

15,000 

50. Umeme na Matengenezo ya elektroniki (Electronical 

anad Electronic repair) 

25,000 

51. Magurudumu na matengenezo 30,000 

52. Fundi cherehani 20,000 

53. Fundi viatu (cobler/ Shoe repair) 3,000 

54. Saluni ya nywele za kike 10,000 

55. Saluni ya nywele za kiume 10,000 

56. Dobi and dry cleaner 10,000 

57. Genge kwa meza moja 5,000 

58. Wauza matunda na juisi nyinginezo 20,000 

59. Huduma za Intenet 10,000 

60. Duka la dawa baridi  10,000 
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61. Pharmacy 10,000 

62. Duka la dawa rejareja (Retail) 20,000 

63. Duka la vifaa vya maabara 20,000 

64. Maabara ya Vipimo 20,000 

65. Zahanati  50,000 

66. Kituo cha Afya 70,000 

67. Madawa asilia 10,000 

68. Wafanyabiashara wadogo kwa siku 500 

69. Hospitali 100,000 

70. Kliniki/Herbalist 50,000 

71. Hospitali ya Rufaa 400,000 

72. Vyuo kwa safari/trip 180,000 

73. Shule ya sekondari, shule ya msingi 80,000 

74. Kituo cha kulelea watoto 60,000 

75 Kituo kikubwa cha mafuta (zaidi ya Pump 6) na 

service staton 

200,000 

76 Kituo kidogo cha mafuta (pump 1-5) na service 

station 

150,000 

77 Kituo cha mafuta bila service station 100,000 

78 Kituo cha mafuta ya taa 20,000 

79 Biashara ya kuuza/kufatulia tofali 80,000 

80 Kituo cha Kuuzia gesi  20,000 

81 Kibanda cha Kuuzia mkaa wa jumla 30,000 

82 Kibanda cha Kuuzia Mkaa wa rejereja 40,000 

83 Msikiti au Kanisa bila ya kuwa na shughuli nyingine 

za Kibiashara 

3,000 

84 Msikiti au Kanisa ukiwa na shughuli nyingine za 

Kibiashara 

 50,000 

85 Jumba la Starehe/ Klabu/cassino/night clubs 250,000 

86 Ofisi za ulinzi 20,000 

87 Tax kwa siku 500 

88 Ofisi za tiketi za mabasi na kuhifadhi mizigo  50,000 

89. Daladala kwa siku 1,000 

90. Minara ya simu na mawasiliano mengine 30,000 

91. Kituo cha transformer ya umeme (Electric 

transformer stations) 

100,000 

92. Taka za bustani kwa mita mraba moja 10,000 
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93. Taka  ngumu toka viwandani vikubwa kwa 

safari/tripu 

350,000 

94. Taka  ngumu toka viwandani vya kati kwa safari/tripu 250,000 

95. Taka  ngumu toka viwandani vya kati kwa safari/tripu 180,000 

96. Taka za masoko kwa safari/tripu 300,000 

97. Ghala (Godown) 100,000 

98. Duka la vifaa vya muziki 40,000 

99. Duka la CD na cassette 10,000 

100. Bahati Nasibu 20,000 

101. Taka za Biashara kwa tripu (Super market hyper 

market na nyinginezo) 

200,000 

102. Taka za uvunjaji wa jengo kwa tani moja (demolition 

debris per ton) 

50,000 

103. Kituo cha kuchakata taka (wase recycling center) 60,000 

104. Night club 250,000 

105. Pooltable 10,000 

106. Gereji 120,000 

107. Fundi simu na radio 10,000 

108. Duka la vipodozi 20,000 

109. Wakusanyaji na wauzajiwa chuma chakavu 120,000 

110. Wauzaji wa oil chafu 240,000 

111. Wanaouza mairi mapya 180,000 

112. Kukata na kuuza mairi chakavu 120000 

113. Wakusanyaji na wauzaji wa chupa za plastic 60,000 

114. Wauza kuni 30,000 

115. Mawakala wapokeaji madafu madafu 120,000 

116. Wauza miwa mizima 120,000 

117. Ukumbi wa starehe 100,000 

118. Baa na ukumbi 150,000 

119. Baa na nyumba ya wageni 100,000 

120. Wauza juisi ya miwa 60,000 

121. Pikipiki (boda na bajaji) kwa siku 500 

122. Open lorry Tani 10 - 18 250,000 

123. Compactor 350,000 – 400,000 
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JEDWALI LA PILI 

UPANDAJI MITI 

Limetungwa chini ya Kifungu cha 41 (2) 

Ujazo wa Juu (high density) Miti isiyo pungua 2 

Ujazo wa kati (Medium density) Miti isiyo pungua 4 

Ujazo wa chini (Low density) Miti isiyo pungua 6 

 
JEDWALI LA TATU 

_________ 

 

KUFIFILISHA KOSA 

_________ 

(Limetungwa chini ya kifungu cha 51) 

 

Mimi…………………………………………. nakiri KWA HIARI YANGU 

MWENYEWE mbele ya …………………………ambaye ni Mkurugenzi wa Halmashauri 

ya Manispaa ya Temeke kwamba mnamo tarehe……………ya mwezi……………..mwaka 

……………………….nilitenda kosa la kukiuka masharti ya kifungu cha 

………………………cha Sheria Ndogo za (Afya, Usafi na Usimamizi wa Mazingira) za 

Halmashauri ya Manispaa ya Temeke za mwaka 2022. 

Kwa mamlaka aliyopewa Mkurugenzi wa Halmashauri ya Manispaa ya Temeke. niko 

tayari kulipa kiasi cha Ada au Ushuru ninayodaiwa pamoja na faini. 

NATHIBITISHA KWAMBA MAELEZO HAPO JUU NI YA KWELI NA NIMEYATOA 

KWA HIARI YANGU KADRI YA UFAHAMU WANGU 

Leo tarehe…ya mwezi……………Mwaka……. 

Jina…………………………………..….. 

Saini…………………………………..…. 

Mbele ya: 

Jina……………………………………….. 

Cheo……………………………………… 
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Saini……..……………………………….. 

Tarehe:  ………………………………… 
 

Lakari ya Halmashauri ya Manispaa ya Temeke imebandikwa kwenye 

Sheria Ndogo hizi kufuatia azimio lililopitiwa katika kikao cha Baraza la 

Madiwani la Halmashauri ya Manispaa ya Temeke kilichofanyika tarehe 21 

mwezi wa 03  mwaka 2022 

ELIHURUMA SAMWEL MABELYA 

Mkurugenzi   

Halmashauri ya  Manispaa  ya Temeke 

 

ABDALLAH   SAID  MTINIKA 

Mstahiki Meya  

Halmashauri ya Manispaa ya Temeke 

 

                                NAKUBALI 

 

 

 

 

Dodoma                          INNOCENT   LUGHA   BASHUNGWA (MB) 

  19   Septemba, 2022                            Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais Tawala  

                                                                             Mikoa na Serikali za Mitaa 

 

 

 
 

  L.S 


