
  

 

 

 

 

 

 

 

TAARIFA KWA VYOMBO VYA HABARI 

  
MAFANIKIO KATIKA UTEKELEZAJI WA MIRADI MBALIMBALI KWA ROBO YA PILI 

NA MIPANGO YA UTEKELEZAJI KWA MIRADI INAYOENDELEA KUTEKELEZWA 

  

Temeke, Dar es Salaam, March 02, 2023. 

Halmashauri ya manispaa ya Temeke inasimamia utekelezaji wa majukumu mbalimbali 

chini ya wizara ya OR - TAMISEMI na ilani ya Chama Cha Mapinduzi (CCM), moja ya 

majukumu hayo ni kuhakikisha Wananchi wanapata huduma stahiki na kwa kiwango 

bora, katika upande huo (wa utoaji huduma) manispaa ya Temeke imefanikiwa.  

 
Katika  robo ya kwanza na ya  pili ya mwaka wa fedha 2022/2023 Halmashauri ya 

manispaa ya Temeke imefanikiwa kutekeleza miradi iliyokuwa kwenye mipango na ile 

iliyotokana na maelekezo ya Serikali Kuu,  lengo hasa likiwa ni kuwapatia Wananchi 

huduma bora kama dhima ya Manispaa inavyojieleza. 

 
Kwa kuzingatia vipaumbele vya Serikali ya awamu ya Sita inayoongozwa na Mheshimiwa 

Daktari Samia Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania,  manispaa 

ya Temeke imeendelea kuboresha miundombinu ya elimu  ambapo imetoa kiasi cha 

shilingi za Kitanzania bilioni 1(1,000,000,000) katika mapato yake ya ndani kuongezea 

katika fedha zilizoletwa na serikali kuu ili kujenga madarasa  ya ghorofa katika shule za 

sekondari Lumo pamoja na Dovya huku kila gorofa likiwa na vyumba vya madarasa 32 . 

 

Simu: +255 22-2928132 
Fax:   +25522-2928137 
Baruapepe: temeke@temekemc.go.tz 
Tovuti: http//.www.temekemc.go.tz 
 
 
 
 

 
 
 

 
Ofisi ya Mkurugenzi 
92 Barabara ya mandela/Taifa, 
15833 - DAR ES SALAAM, 
S.L.P:   46343 
TANZANIA. 
 
 
 
 
 
 
 

 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 
 

OFISI YA RAIS, TAWALA ZA MIKOA NA SERIKALI ZA MITAA 
 

HALMASHAURI YA MANISPAA YA TEMEKE 



Ifahamike kuwa ujenzi wa madarasa hayo ya ghorofa, ni sehemu ya utekelezaji wa mradi 

wa ujenzi wa vyumba vya madarasa 207, ujenzi ambao unatekelezwa kwa fedha kutoka 

serikali kuu ambapo Manispaa ilipokea kiasi cha shillingi bilioni 4.1. Katika kutekeleza 

mradi huo Manispaa ilizingatia uhaba wa maeneo  ambao umetokana na wingi wa watu 

na shughuli za kibinadamu hasa makazi na biashara, ikaamua kutoa kiasi hicho cha 

fedha (Bilioni 1) ili kuwezesha ujenzi madarasa hayo ya ghorofa katika shule za sekondari 

Lumo na Dovya. Ujenzi unaendelea na unatarajiwa kukamilika mwishoni wa mwezi March 

2023. 

 
Kupitia ujenzi wa vyumba vya madarasa 207, shule ya sekondari Lumo imefanikiwa 

kupata vyumba vya madarasa 56, vyumba hivyo vitaondoa changamoto ya uhaba wa 

vyumba vya madarasa  iliyokuwepo kutokana na kupokea wanafunzi kutoka takribani 

shule 6 mpaka 7, sambamba na kuondoa adha ya wanafunzi kusafiri umbali mrefu 

kufuata shule zilipo hivyo kupunguza usumbufu na gharama za usafiri kwa Wazazi. 

 

Ujenzi wa shule ya ghorofa katika shule ya Sekondari Dovya utasaidia kupunguza 

mrundikano wa wanafunzi  katika shule  za Sekondari  zilizopo katika kata ya Chamazi 

ambapo shule ya sekondari Chamazi kwa mwaka 2022 pekee ina jumla ya wanafunzi 

3246, shule ya sekondari Mbande ina jumla ya wanafunzi 3039, Saku 2470, na shule ya 

sekondari Dovya kwa mwaka uliopita ilipangiwa wanafunzi 450 na wote waliingia 

darasani, hivyo ujenzi wa shule ya ghorofa utasaidia kupunguza msongamano katika 

shule hizo. 

Utekelezaji wa ujenzi wa maghorofa hayo unafanywa chini ya idara ya ujenzi, na 

utekelezaji upo katika hatua za mwanzo. 

Manispaa ya Temeke kwa kutambua idadi ya Wanafunzi na uhaba wa madarasa 

imejipanga kujenga jengo la ghorofa katika shule ya msingi Buza, ambayo ina jumla ya 

wanafunzi 4406 (kwa darasa la kwanza hadi la saba) na wanafunzi 109 kwa darasa la 

awali ambapo kwa uandikishaji wa mwaka wa masomo 2022/20223 jumla ya wanafunzi 

612 wameandikishwa (wanafunzi 62 kwa elimu ya awali na 560 kwa darasa la kwanza). 



Shule ya msingi Buza ina jumla ya vyumba vya madarasa 31, inakabiliwa na uhaba wa 

vyumba vya madarasa 68 ambapo ili kumaliza kabisa tatizo madarasa 99 yanahitajika, 

kwa uhalisia, ujenzi wa ghorofa utasaidia kupata idadi hiyo ya madarasa kutokana na 

uhaba wa ardhi uliopo na katika kutii agizo la Serikali kutumia vizuri ardhi iliyopo kwa 

kujenga majengo ya ghorofa. 

 
Aidha manispaa ya Temeke kupitia idara ya elimu, inatekeleza ujenzi wa shule  chini ya 

mradi wa kuimarisha ubora wa elimu ya sekondari (SEQUIP)  ‘Secondary Education 

Quality Improvement Project’ ambapo shule 1 mpya imejengwa katika kata ya Chamazi, 

mtaa wa Dovya. Majengo yote muhimu kwa uendeshaji wa shule  ikiwemo  maabara ya 

kompyuta 01, Maabara za sayansi 03, maktaba 01 jengo la utawala 01, vyumba vya 

madarasa 08, matundu 16 ya vyoo, yako katika hatua ya umaliziaji . Mradi huu 

umegharimu shilingi za Kitanzania milioni 470  (470,000,000.00).  

 

Dhima ya utekelezaji wa mradi wa SEQUIP ni kutoa fursa ya elimu kwa watu wazima 

hususani wasichana waliokosa elimu kupitia mfumo rasmi kutokana na sababu 

mbalimbali ikiwemo ujauzito, umasikini na kadhalika,  ili kuongeza ufikiwaji wa wasichana 

walioshindwa kuendelea na elimu ya sekondari ambapo mradi unalenga kuwafikia 

wasichana wenye umri kuanzia miaka 13-20.     

Kupitia idara ya maendeleo ya jamii manispaa ya Temeke kwa mwaka wa fedha 

2021/2022 imeafanikiwa kukopesha jumla ya shilingi za Kitanzania bilioni 3.1 kwa 

vikundi 222 ambavyo pia vinafanya marejesho ya ya kila mwezi, fedha  zinazorejeshwa 

zinasaidia kukopesha kwa vikundi vingine zaidi vinavyokidhi vigezo.  

 

Manispaa ya Temeke inaendelea kupokea marejesho kutoka kwa vikundi chechefu 

ambapo kwa kutumia utaratibu wa ujazaji wa fomu ya makubaliano maalum wadaiwa 

wanakubaliana kulipa kiasi cha fedha kwa kila wiki au kipindi fulani mpaka deni 

litakapomalizika. 

Aidha manispaa ya Temeke kupitia idara ya maendeleo ya jamii imepokea maboresho 

ya mfumo wa utoaji mikopo kidijitali ambapo kila muombaji katika kikundi anapaswa 



kujisajili katika mfumo kwa kujumuisha namba ya NIDA na kuhakikiwa, hii inasaidia 

kuboresha utoaji na urejeshaji mikopo kirahisi kwa kuwa na taarifa kamili za mwombaji 

na mahali anapopatikana. 

Jitihada zote hizi zinafanikishwa kwa ushirikiano uliopo baina ya Serikali kuu, manispaa 

ya Temeke na Wananchi  ambao ndio walipa kodi.  Ushirikiano huu ndio unaopunguza 

kiwango cha umasikini katika jamii zetu, sambamba  na kuboresha upatikanaji wa 

huduma muhimu za Kijamii. 

 

Kupitia idara ya afya manispaa ya Temeke imefanikiwa kuboresha upatikanaji wa 

huduma hususani kwa watoto kupitia kampeni mbalimbali za afya ambapo jumla ya 

watoto 481,272 wamepatiwa chanjo ya Polio. Manispaa ya Temeke inaendelea na utoaji 

wa chanjo ya Uviko19 ambapo mpaka Februari 28,2023 watu 902,981 wamechanjwa. 

Pia utoaji wa kingatiba kwa magonjwa ya minyoo, matende na mabusha, utoaji wa 

vitamini A na kadhalika umefanyika kwa mafanikio makubwa kwa kutumia mbinu 

mbalimbali ikiwemo kupita nyumba kwa nyumba.  

 

Kadhalika idara ya afya manispaa ya Temeke imefanikiwa kusogeza huduma kwa 

Wananchi kupitia kampeni za uelimishaji na upimaji afya (Afya Check) kwa kutumia 

matamasha na sikukuu za kitaifa kama vile Uhuru, siku ya UKIMWI Duniani, siku ya 

magonjwa yasiyoambukiza na kadhalika ambapo huduma za uelimishaji na upimaji wa 

magonjwa kama kisukari, presha, saratani mbalimbali, virusi vya UKIMWI, magonjwa ya 

macho, afya ya akili na elimu ya lishe zilitolewa kwa Wananchi bila malipo katika kituo 

cha afya Yombo Vituka (Malawi), ofisi za manispaa ya Temeke na viwanja vya Zakhem 

(Mbagala Rangitatu). 

Pia Idara hii imefanikiwa kuongeza idadi ya watumishi wa ajira za kudumu na ajira za 

mkataba ili kusaidia upatikanaji wa huduma kwa Wananchi kwa kuzingatia muda, ufanisi 

kazini na uharaka. 

 

Vilevile kupitia  Idara ya Afya, Manispaa imefanikiwa kutekeleza masuala mbalimbali ya 

lishe ikiwemo kusainisha mikataba ya utendaji kazi ya lishe kwa ngazi ya kata na mitaa 

ili kuweka usimamizi wa afua za lishe zitakazoleta matokeo makubwa kutokana na 



kuwekwa misingi ya ufuatiliaji kuanzia ngazi ya chini (Serikali za mitaa) kama yalivyo 

maagizo ya Serikali. 

 

Kupitia idara ya ardhi Manispaa ya Temeke imefanikiwa kusuluhisha mgogoro uliodumu 

kwa takribani miaka 15, mgogoro ambao unahusisha fidia ya kupatiwa ardhi nyingine 

baada ya manispaa ya Temeke kutwaa maeneo ya Wananchi husika kwa ajili ya shughuli 

za maendeleo ikiwemo ujenzi wa shule, ambapo wananchi 72 wamepatiwa ardhi 

mbadala katika eneo la Tungwi Songani manispaa ya Kigamboni. Viwanja hivyo 

vilivyonunuliwa na manispaa ya Temeke kwa mapato yake ya ndani, vimethaminiwa na 

kuthibitishwa na wataalamu wa ardhi kuwa vinafaa  kwa matumizi ya makazi na tayari 

mikataba imendaliwa na itakabidhiwa hivi karibuni. 

 

Licha ya mafanikio yaliyopatikana, manispaa ya Temeke inaendelea kutoa elimu na 

kuhamasisha walipa kodi kuhakikisha wanakuwa na uelewa na uwajibikaji katika 

kutekeleza wajibu wao wa kisheria ili kuendelea kuboresha utoaji wa huduma. Manispaa 

imekuwa ikitumia mbinu mbalimbali ikiwemo matangazo  kwa Umma (Public 

Addressing) na ufafanuzi kwa kodi na tozo zinazotakiwa kulipwa pamoja  na utaratibu 

wake, elimu inayotolewa mara kwa mara na wataalam ili kuwajengea Wananchi uelewa 

juu ya kodi na tozo za Manispaa. 

Kwa ushirikiano, kama ilivyo sasa, manispaa ya Temeke inahakikisha ukusanyaji wa 

mapato unaendelea kuwa nguzo kuu ya mafanikio katika ukamilishaji wa miradi ya 

maendeleo kwa manufaa ya Wanatemeke. 

 

IMETOLEWA NA: 

 

 

FRANCISCA F. MSELEMO 

KAIMU MKUU WA KITENGO CHA WAWASILIANO SERIKALINI 

MANISPAAA YA TEMEKE 

 

 
 
 


