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TANGAZO LA SERIKALI  NA. 586 la tarehe 30/9/2022 

SHERIA YA FEDHA ZA SERIKALI ZA MITAA 

SURA 290 

___________ 

SHERIA NDOGO 

___________ 

Zimetungwa chini ya vifungu vya 6(1) na 16(1) 

 
SHERIA NDOGO ZA (ADA NA USHURU) ZA HALMASHAURI YA MANISPAA YA TEMEKE 

ZA MWAKA, 2022 

 
Jina  1. Sheria Ndogo hizi zitajulikana kama Sheria Ndogo 

za (Ada na Ushuru) za Halmashauri ya Manispaa 

ya Temeke za mwaka, 2022. 

Matumizi 2. Sheria Ndogo hizi zitatumika katika eneo lote lililo 

chini ya mamlaka ya Halmashauri ya Manispaa ya 

Temeke 

Tafsiri 3. Katika Sheria Ndogo hizi isipokuwa pale 

itakapoelekezwa vinginevyo:- 
 

“Ada na Ushuru” maana yake ni malipo 

yanayolipwa na mtu kwa Halmashauri kwa ajili ya 

huduma, vibali au leseni mbalimbali zitolewazo na 

Halmashauri kwa mujibu wa sheria ndogo hizi; 
 

“Afisa Masuuli” maana yake ni Mkurugenzi wa 

Halmashauri au Afisa yeyote atakaye idhinishwa 

kutekeleza majukumu ya Mkurugenzi; 
 

“Afisa Mwidhiniwa” Maana yake ni Afisa yeyote 

aliyeteuliwa na Mkurugenzi kwa lengo la 

kusimamia utekelezaji wa Sheria Ndogo hizi;” 
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“Halmashauri” maana yake ni Halmashauri ya 

Manispaa ya Temeke; 
 

“Bango” maana yake ni kitu chochote chenye 

matangazo au ujumbe maalumu kitakacho 

chimbiwa ardhini; 
 

“Eneo la Burudani” maana yake ni mahali popote 

ndani ya eneo la Halmashauri ambapo shughuli ya 

burudani inafanyika; 
  

“Kibali’ inamaanisha idhini au ruhusa inayotolewa 

kwa maandishi na mamlaka ya Halmashauri; 
 

 “Leseni” maana yake ni kibali cha maandishi 

kinachotolewa kwa mtu binafsi, Kampuni au 

Taasisi, kinachoruhusu kufanya biashara au 

shughuli yoyote halali katika eneo la Halmashauri. 
 

 “Machinjio” maana yake ni sehemu maalumu 

iliyotengwa na Halmashauri kwa ajili ya kuchinjia 

wanyama au ukaguzi wa nyama na ukaushaji wa 

ngozi kwa mujibu wa sheria ndogo hizi. 
  

“Masoko” maana yake ni maeneo maalumu 

yaliyotengwa na kumilikiwa na Halmashauri kwa 

ajili ya biashara ya kuuza na kununua bidhaa au 

huduma kufuatana na taratibu zilizowekwa na 

Halmashauri; 
 

“Mifugo” maana yake ni wanyama wote 

wanaofugwa na binadamu itajumuisha ngombe, 

mbuzi, kndo, nguruwe, punda, kuku, bata na 

wanyama wengine wafugwao; 
 

“Mkurugenzi” maana yake ni Mkurugenzi wa 

Halmashauri ya Manispaa ya Temeke au Afisa 

yeyote aliyeteuliwa kutekeleza kazi za Mkurugenzi 

chini ya Sheria Ndogo hizi; 

 “Mkataba” maana yake ni makubaliano yenye 
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nguvu ya kisheria ya ununuzi au uuzaji au utoaji 

wa huduma yoyote kati ya Halmashauri na wadau 

wa Halmashauri; 
 

“Mnada” maana yake ni sehemu au eneo lilipata 

kibali cha Halmashauri kwa ajili ya kuendesha 

shughuli za kuuza na kununua bidhaa; 
 

“Stendi au Egesho” maana yake ni ene lolote la 

kuegesha magari katika eneo la mamlaka ya 

Halmshauri; 
 

“Ushuru wa Madini ya Ujenzi” maana yake ni 

Ushuru utakaotozwa kwa kibali cha uchimbaji wa 

Kokoto, Mawe, Changarawe, Mchanga, Chokaa, 

Marumaru, Kifusi, Udongo Mfinyanzi au chochote 

kinachochimbwa katika Mamlaka ya Halmashauri 

kwa shughuli za ujenzi; 
 

“Wakala” maana yake ni mtu binafsi au kikundi 

cha watu, Kampuni au Shirika ambalo limeteuliwa 

na Halmashauri kufanya kazi yoyote chini ya 

Sheria Ndogo hizi kwa niaba ya Halmashauri; 

 Ada na Ushuru 4. (1) Halmashauri itatoza Ada na Ushuru katika 

biashara, huduma, vibali, au leseni mbalimbali 

zinazotolewa na Halmashauri kama 

ilivyoorodheshwa kwenye Jedwali la kwanza 

Sheria Ndogo hizi. 

(2) Bila kuathiri masharti ya jumla yaliyopo katika 

kifungu kidogo cha (1) cha Sheria Ndogo, 

Halmashauri itatoza Ada na Ushuru katika vyanzo 

vifuatavyo:- 

(i) Ushuru wa kukodisha mali za Halmashauri; 

(ii) Ada ya usajili wa uchimbaji wa madini na 

usafirishaji wa madini kwa uzito; 

(iii)Ada ya kupima Afya; 
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(iv) Ada ya mabadiliko ya matumizi ya ardhi; 

(v) Ada na Vibali mbalimbali; 

(vi) Vibali vya mazao yanayotokana na Misitu; 

(vii) Ada ya kuendesha shughuli za 

Utamaduni, Burudani na Michezo; 

(viii) Ushuru wa kushusha na kupakia mizigo 

katika masoko na maeneo mengine ya 

Halmashauri 

(ix) Ada ya stendi, egesho, kulaza na kuosha 

magari. 

(x) Ada ya ukaguzi wa nyama na ngozi. 

(xi) Ada ya usajili wa vikundi vya kijamii. 

(xii) Ushuru wa viingilio. 

(xiii) Ada ya kibali cha kusimika bango. 

(xiv) Ada ya mashauri katika mabaraza ya 

kata 

 
Namna ya 

kukusanya Ada 

na Ushuru 

5. (1) Halmashauri itaweka utaratibu itakavyoona 

inafaa ikiwa ni pamoja na kutenga maeneo maalum 

ya kutoza Ada na Ushuru kutoka vyanzo vya 

mapato kama ilivyoainishwa kwenye kifungu 

kidogo cha (2) cha kifungu cha 4 cha Sheria 

Ndogo hizi. 

 (2) Malipo ya Ada au Ushuru yanayotozwa kwa 

mujibu wa Sheria Ndogo hizi yatalipwa kwa 

Halmashauri au Wakala na kutolewa stakabadhi 

halali ya kielektroniki kama kielelezo cha malipo 

yaliofanyika. 

(3) Ada na Ushuru unaotozwa chini ya Sheria 

Ndogo hizi utalipwa kabla ya kupata huduma, 

leseni au kibali husika. 

(4) Bila kuathiri masharti ya kifungu kidogo cha 

(2) cha kifungu cha 5 cha Sheria Ndogo hizi 

Halmashauri au Wakala kwa idhini ya Afisa 
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Masuuli itatoa kwa mlipaji stakabadhi halali ya 

kawaida kama kielelezo cha malipo yaliyofanyika. 

(5)  Afisa Mwidhiniwa ana uwezo wa kuingia 

katika jengo lolote la mmiliki au mtumiaji wakati 

wowote kwa lengo la kukusanya Ada au Ushuru. 

(6) Halmashauri au Wakala atakuwa na mamlaka 

ya kukamata bidhaa au mali ya mtu yeyote endapo 

ameshindwa kulipa Ada au Ushuru ndani ya muda 

aliotakiwa kulipa kwa mujibu wa Sheria Ndogo 

hizi. 

(7) Endapo bidhaa au mali iliyokamatwa na 

Halmashauri au Wakala haitalipiwa Ushuru 

unaodaiwa ndani ya siku 7 kwa mali au bidhaa 

zisizoharibika haraka, na ndani ya siku 2 kwa mali 

au bidhaa zinazoharibika haraka. Halmashauri 

itakuwa na uwezo baada ya kupata idhini ya 

Mahakama kuuza bidhaa au mali na fedha 

zitakazopatikana Halmashauri itakata pesa 

inayodaiwa na kiasi kinachobakia atarudishiwa 

mmiliki. 

(8) Afisa Mwidhiniwa ana uwezo wa kumkamata 

bila hati ya kukamata na kumshtaki mtu yeyote 

anayetakiwa kulipa ada endapo atakuwa hajalipa 

Ada au Ushuru. 

 (8) Kwa namna yoyote ile Halmashauri 

haitawajibika kwa hasara yoyote ile itakayotokea 

ama wakati wa kukusanya madeni au kwa mali 

itakayokamatwa na kushikiliwa na Halmashauri. 

Wajibu wa 

kulipa Ada au 

Ushuru 

6. (1) Ni wajibu wa kila mtu anayetakiwa kulipa Ada 

au Ushuru  kulipa kiwango cha Ada au Ushuru 

kama ilivyoainishwa kwenye  Sheria Ndogo hizi. 

(2) Ni wajibu kwa kila mtu kutoa taarifa sahihi 

kwa Halmashauri au Wakala kuhusu bidhaa au 
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mali zinazotakiwa kulipiwa Ada au Ushuru. 

(3) Itakuwa ni wajibu kwa kila mtu atakayelipa 

Ada au Ushuru kutunza kumbukumbu za malipo. 

Kibali au leseni 7. (1) Halmashauri itatoa kibali au leseni kwa 

mfanyabiashara au mtu yeyote kwa kadri 

itakavyoona inafaa kwa mujibu wa Sheria Ndogo 

hizi. 

(2) Ni wajibu kwa kila mfanyabiashara au mtu 

yeyote anayetaka kufanya jambo lolote linalohitaji 

kibali au leseni kuomba na kupata leseni au kibali 

kutoka Halmashauri. 

Uteuzi wa 

Wakala 
8. Halmashauri itakuwa na mamlaka ya kuteua kwa 

maandishi Mtu binafsi, Kampuni au Taasisi 

iliyosajiliwa kuwa Wakala wake kwa ajili ya 

kukusanya Ushuru kwa mujibu wa Sheria Ndogo 

hizi. 

Wajibu wa 

wakala 
9. Wakala aliyeteuliwa chini ya kifungu cha 8 cha 

Sheria Ndogo hizi atakuwa na wajibu wa:- 

(a)   Kukusanya na kupokea Ushuru kwa niaba ya 

Halmashauri katika eneo alililopangiwa na kwa 

kiwango kilichoidhinishwa chini ya Sheria Ndogo 

hizi. 

(b)  Wakala atakusanya Ada au Ushuru kwa 

kutumia mfumo wa kielektroniki na kuwasilisha 

makusanyo yote kwa kuzingatia masharti ya 

mkataba wa uwakala alioingia na Halmashauri. 
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Makosa 10. Itakuwa ni kosa kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi 

iwapo mtu yeyote:- 

(1) Atashindwa, atadharau, atakwepa au 

atakataa kulipa Ada au Ushuru au 

kutekeleza agizo lolote alilopewa na 

Halmashauri kwa mujibu wa Sheria Ndogo 

hizi.   

(2) Atamshawishi mtu au kundi la watu kukataa 

au kukwepa kulipa Ada au Ushuru. 

(3) Atamzuia kwa namna yoyote ile Afisa 

Mwidhiniwa kutekeleza majukumu yake 

kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi. 

(4) Atatumia nyaraka za kughushi kwa nia ya 

kujipatia manufaa yatokanayo na ukusanyaji 

wa Ada au Ushuru ndani ya Halmashauri. 

(5) Atashindwa kutoa taarifa sahihi au atatoa 

taarifa za uongo kwa Halmashauri au 

Wakala kuhusu bidhaa au mali zinazotakiwa 

kulipiwa Ada au Ushuru.  

(6) Atashindwa kutunza kumbukumbu sahihi za 

malipo ya Ada au Ushuru. 

Adhabu  

 

11. Mtu yeyote atakayekiuka au kwenda kinyume na 

kifungu chochote cha Sheria Ndogo hizi atakuwa 

ametenda kosa na akipatikana na hatia atatozwa 

faini isiyopungua Shilingi Laki Mbili (200,000.00) 

na isiyozidi Shilingi Milioni Moja (1,000,000.00) 

au kifungo kisichopungua miezi kumi na mbili na 

kisichozidi miezi ishirini na nne au vyote faini na 

kifungo kwa pamoja. 

Uwezo wa 

Mkurugenzi 

kufifilisha 

kosa 

12. Mkurugenzi atakuwa na uwezo wa kufifilisha kosa 

iwapo mkosaji atakiri kosa kwa hiyari yake 

mwenyewe kwa maandishi kwa kujaza fomu 

maalum iliyoambatishwa kwenye Jedwali la Pili 

la Sheria Ndogo hizi na kulipa Ushuru anaodaiwa 

pamoja na faini ya kiasi cha shilingi Laki Mbili 

(200,000.00). 
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GN Na.  

261 ya 2018 

 

13. Sheria Ndogo za (Vibali vya Burudani) za 

Halmashauri ya Manispaa ya Temeke, GN Na. 261 

ya 15/06/2018 zimefutwa. 

GN Na.  

64 ya 2018 

 

14. Sheria Ndogo za (Ushuru wa Stendi) za 

Halmashauri ya Manispaa ya Temeke, GN Na. 64 

ya 15/06/2018 zimefutwa. 

GN Na. 

 263 ya 

15/06/2018 

 

15. Sheria Ndogo za (Ada ya Upimaji na Ukaguzi wa 

ramani za Viwanja) za Halmashauri ya Manispaa 

ya Temeke, GN Na. 263 ya 15/06/2018 zimefutwa. 

GN Na.  

262 ya 2018 

 

16. Sheria Ndogo za (Ushuru wa Masoko na Magulio) 

za Halmashauri ya Manispaa ya Temeke, GN Na. 

262 ya 15/06/2018 zimefutwa. 

 

JEDWALI LA KWANZA 

 

(Limetungwa chini ya kifungu cha 4 (1)) 

 

A: USHURU WA KUKODISHA MALI ZA HALMASHAURI 

NA. AINA YA CHANZO KIASI CHA USHURU/ADA MUDA 

 

 

1. 

 

Catapillar, Motor Grader 

na Wheel loader 

 

i. Tsh.800,000/= kwa taasisi za 

kibiashara ,serikali na 

kampuni  

 

Saa nane 

ii. Tsh. 400,000/= kwa wananchi 

wakazi wa eneo husika. 

Saa nane 

2. Gari la Halmashauri 

 

Tsh.  500,000/= Kwa siku 

 

3. 

(i)Nyumba za Halmashauri  

za kupangisha kwa ajili ya 

makazi 

Asilimia 14 ya thamani ya nyumba ya 

kuishi. 

Kwa 

mwaka 

 (ii) Nyumba za 

Halmashauri za 

kupangisha kwa ajili ya 

biashara 

Asilimia 18 ya thamani ya nyumba ya 

biashara . 

Kwa 

Mwaka 

4 Ukumbi wa Halmashauri 500,000/=  

 

Kwa siku 

5 Kumbi zilizopo katika 

shule za Halmashauri 

300,000/= Kwa siku 

6. Uwanja wa Halmashauri 500,000/= Kwa siku 

7 Vizimba, frem na vibanda 

vya biashara 

Viwango kulingana na bei ya soko ya 

eneo husika ya kupangisha vizimba, 

Kwa 

mwezi 
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frem au kibanda ambavyo vita pitishwa 

na Halmashauri. 

8  Kumbi  zilizopo kwenye 

ofisi za kata  

200,000/= Kwa siku 

9 Mali zingine 

zinazomilikiwa na 

Halmashauri  

Kiwango kitatokana na masharti ya 

mkataba husika. 

 

 
B: ADA YA USAJILI WA UCHIMBAJI WA MADINI NA USAFIRISHAJI WA MADINI 

KWA UZITO 

NA. CHANZO KIASI TSH. MUDA/KIPIMO 

i Usajili wa umiliki wa madini ya mchanga 

na kifusi 

300,000/=  Mwaka 

ii Usajili wa Umiliki wa madini ya 

kokoto,moramu na chokaa 

300,000/=  Mwaka 

iii Usafirishaji madini kwa uzito chini ya tani 

7 

3000/=  Kwa tripu 

iv Usafirishaji madini kwa uzito wa tani 8-10 5000/=  Kwa tripu 

v Usafirishaji madini kwa uzito zaidi ya tani 

10 

10,000/=  Kwa tripu 

 
C: ADA YA KUPIMA AFYA 

NA. AINA YA CHANZO KIASI MUDA 

1. Ada ya kupima wahudumu kila mhudumu wa nyumba ya kulala 

wageni, hoteli, mgahawa,saluni,wafanyakazi wa viwanda vya 

kuzalisha vinywaji, wauzaji wa vyakula, vilivyopikwa au 

kukaangwa anawajibika kusajili kwa Halmashauri ili kubainisha 

ukamilifu wa afya yake kuendesha shughuli husika 

10,000/=  Kila 

baada ya 

miezi 6 

2 Wafanyakazi wa viwanda na biashara nyingine zisizokuwa za 

vyakula  

10,000/= Kwa 

mwaka 

 
D: ADA YA MABADILIKO YA MATUMIZI YA ARDHI  

 

NA. 

 

AINA  YA VIWANJA 

 

KIASI 

Tshs. 

A 

  

MAKAZI KUWA  BIASHARA  

1. Makazi ya Famili zaidi ya moja  

i. Makazi ya Familia 2 hadi 4 100,000 

ii. Makazi  ya Familia 5 hadi 6 200,000 

iii. Makazi ya Familia 7 hadi8 200,000 

iv. Zaidi ya 10 300,000 

2. Makazi na Biashara ya maduka 200,000 

3. Ofisi  50,000 
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4. Huduma  450,000 

5. Karakana  (service  trade) 450,000 

6. Viwanda 450,000 

7. Makazi Biashara na Ofisi 250,000 

  

 

BIASHARA 

 

1. Makazi ya Familia zaidi ya moja  

i. Mgahawa  250,000 

ii. Nyumba ya kulala wageni 300,000 

iii. Hotel 700,000 

iv. Maduka makubwa(super market 1,000,000 

v. Kituo cha mafuta 450,000 

vi. Kumbi 500,000 

vii. Baa   

B KARAKANA (SERVICE  TRADE)  

1. Makazi ya Familia Zaidi  ya moja  

i. Makazi ya Familia 2 hadi 4 200,000 

ii. Makazi ya Familia 5 hadi 6 300,000 

iii. Makazi ya Familia 7 hadi 8 300,000 

iv. Zaidi ya 10 400,000 

2. Makazi na Biashara ya Maduka  300,000 

3. Ofisi  200,000 

4. Huduma  100,000 

5. karakana (service trade) 500,000 

6. viwanda  1,000,000 

7. Makazi Biashara na Ofisi 300,000 

8. BIASHARA  

a) Ngahawa 200,000 

b) Nyumba ya kulala wageni 300,000 

c) Hotel  700,000 

d) Maduka makubwa (Super market 700,000 

e) Kituo cha mafuta 1,000,000 

      f)   Kumbi     500,000 

f) Baa    500,000 

C HUDUMA  

1. Makazi ya Familia zaidi ya moja  

a) Makazi ya familia 2 hadi 4 500,000 

b) Makazi ya familia 5 hai 6 700,000 

c) Makazi ya familia  7 hadi 8 800,000 

d) Makazi ya familia 9 hadi 10 1,000,000 

e) Zaidi ya 10 1,200,000 

2. Makazi za Biashara ya maduka 700,000 

3. Ofisi  1,000,000 

4. Huduma  200,000 

5. Karakana (Service trade) 1,500,000 

6. Viwanda 2,000,000 

7. Makazi  Biashara  na Ofisi 700,000 

8. BIASHARA  

a) Mgahawa 800,000 

b) Nyumba ya kulala wageni 850,000 
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c) Hoteli 1,000,000 

d) Maduka makubwa (Super market) 1,000,000 

e) Kituo cha mafuta 1,200,000 

f) Kumbi 1,000,000 

g) Baa 1,500,000 

 

D MAKAZI  PEKEE  

1. Makazi  Familia zaidi ya moja   

a) Makazi ya familia 2 hadi 4 200,000 

b) Makazi  Familia 5 hdi 10 300,000 

c) Zaidi ya 10 500,000 

2. Makazi na Biashara ya Maduka 300,000 

3. Ofisi  400,000 

4. Huduma 100,000 

5. Karakana (service trade) 500,000 

6. Viwanda 1,000,000 

7. Makazi Biashara na Ofisi   400,000 

8. BIASHARA  

a) Mgahawa 300,000 

b) Nyumba ya kulala wageni 400,000 

c) Hoteli 1,000,000 

d) Maduka makubwa (super makert) 1,000,000 

e) Kituo cha mafuta  1,200,000 

f) Kumbi 1,000,000 

g) Baa 1,500,000 

E OFISI  

1. Makazi ya familia zaidi ya moja  

a) Makazi ya Familia 2 hadi 4 200,000 

b) Makazi ya Familia 5 hadi 10 300,000 

c) Zaid ya 10 500,000 

2.  Makazi na Biashara ya Maduka 300,000 

3. Ofisi 400,000 

4. Huduma 100,000 

5. Karakana (Service trade) 500,000 

6. Viwanda  500,000 

7. Makazi Biashara na Ofisi 600,000 

8. BIASHARA  

a) Mgahawa 300,000 

b) Nyumba ya kulala wageni 300,000 

c) Hoteli 1,000,000 

d) Maduka makubwa(supermakert) 1,000,000 

e) Kituo cha mafuta 1,000,000 

f) Kumbi 1,200,000 

g) Bar 1,000,000 

F VIWANDA  

1. Makazi ya Familia zaidi ya moja  

a) Makazi ya Familia 2 hadi 4 200,000 

b) Makazi ya Familia 5 hadi 10 300,000 

c) Zaidi ya 10 500,000 

2. Makazi na Biashara ya Maduka 300,000 

3. Ofisi 400,000 
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E: ADA NA VIBALI MBALIMBALI 

NA AINA YA CHANZO KIASI TSH. MUDA 

 

1 Ada ya fomu za maombi ya zabuni 

(Kitaifa) 

100,000/= Kwa  ombi  

2 Ada ya fomu za maombo ya zabuni 

(Kimataifa) 

300,000/= Kwa ombi  

3 Kibali cha kuweka kontena la biashara futi 

40 

500,000 Kwa mwaka 

4 Kibali cha kuweka kontena la biashara futi 

20 

250,000 Kwa mwaka 

5   Kibali cha kuweka kioski 200,000/= Kwa ombi  

6 Kibali cha Upimaji 100,000/= Kila kiwanja 

7 Huduma ya Kupima Ardhi kwa kila 

kiwanja kilichopimwa kwa Makampuni 

Binafsi 

100,000/=  Kila kiwanja 

8 Ada ya Maombi ya kiwanja 50,000/= Kila ombi 

9 Nukuu ya bei (Quotation)  50,000/= kila fomu 

10 Kibali cha uzio:-  Kwa ombi 

 a. Eneo dogo( High Density)    100,000/= 

b. Eneo la Kati( Medium Density) 150,000/= 

c. Eneo Kubwa( Medium Density)  300,000/= 

11 Kibali cha kuzungusha mabati (hoarding). 5000/= hadi 10000/=  Kwa urefu 

futi moja  

12 Kibali cha kubomoa:-  Kwa ombi  

  a. Eneo dogo( High Density)    100,000/= 

b. Eneo la Kati( Medium Density) 150,000/= 

c. Eneo Kubwa( Medium Density)  300,000/= 

 d. Mnara wa simu 150,000/= 

13 Kibali cha ujenzi wa mnara wa simu. 300,000/= 

14 Ada ya ukaguzi wa Ramani  

 a. Kiwanja kikubwa(law density) 50,000 

b.Kiwanja cha kati (medium density) 30,000 

c. Kiwanja kidogo (high density) 10,000 

4. Huduma  100,000 

5. Karakana (Service trade) 500,000 

6. Viwanda  1,000,000 

7. Makazi Biashara na Ofisi 500,000 

BIASHARA  

a) Mgahawa 300,000 

b) Nyumba ya kulala wageni 300,000 

c) Hoteli 1,000,000 

d) Maduka makubwa (supermarket) 1,000,000 

e) Kituo cha mafuta 1,200,000 

f) Kumbi  1,000,000 

g) Baa 1,000,000 

G NYONGEZA YA SAKAFU  

Ada italipwa kwa kuzingatia eneo la mraba (Square metre) la sakafu 

ya jengo iliyoongezeka 

60,000 hadi  

1,200,000 
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d. Viwanda na hoteli 500,000 

15 Kibali cha ujenzi Asilimia 0.3 ya 

thamani ya kiwanja. 

 16 Fomu ya maombi ya kiwanja 10,000/= 

17 Kupata barua ya toleo ya kiwanja 20,000/= 

18 Kuonyeshwa kiwanja 50,000/= 

19 Huduma ya ukaguzi wa uchimbaji msingi 50,000/=  

20 Huduma ya ukaguzi wa jengo 50,000/= 

21 Huduma ya ukaguzi wa ukuta hadi wall 

plate 

50,000/= 

22 Huduma ya ukaguzi wa upauaji na upigaji 

bati 

50,000/= 

23 Maombi ya hati ya kuingia kwenye jengo 50,000/= 

 
F: ADA YA VIBALI VYA MAZAO YANAYOTOKANA NA MISITU  

NA AINA YA CHANZO KIASI TSH. MUDA 

1 Duka la mbao 51,000/= 

 

Kwa mwaka 

 2 Duka la mkaa 

3 Duka la Kuni 

4 Kiwanda cha samani(funiture) 

5 Nguzo 

6 Magogo 

7 Vinyago 

8 Duka la Miti 

9 Yadi ya Mbao 

10 Fito 

11 Gunia la mkaa (mfuko wa kg 28) 500/= Kila gunia 

12 Gunia la mkaa (mfuko wa kg 56) 1,000/= 

13 Viwanda vya mbao (woodworks factory) vyenye 

ukubwa wa kuchakata mbao chini ya 5,000m3 kwa 

mwaka 

102,000/= Kwa mwaka 

14 Viwanda vya mbao (woodworks factory) vyenye 

ukubwa wa kuchakata mbao zaidi ya 5,000m3 kwa 

mwaka 

200,000/= Kwa mwaka 

15 Kukata miti ya hifadhi kupisha ujenzi(maendelezo) 50,000/= Kila ombi  

16 Lori la Mkaa 2,000/= Kila lori 

17 Lori la Mbao 3,000/= 
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G:  KIBALI CHA KUKATA/KUVUNA MITI ASILI KATIKA MAENEO YA WANANCHI 

KWA MADHUMUNI YA BIASHARA 

NA DARAJA USHURU KWA MITA ZA 

UJAZO (M3) KWA MITI 

ILIYOSIMAMA TSH. 

1 Daraja  A 52,000/= 

2 Daraja  B I 47,000/= 

3 Daraja B II 35,000/= 

4 Miti ya madaraja yote kwa matumizi ya kuni 2,000/= 

 
H: KIBALI CHA KUKATA/KUVUNA MITI YA KUPANDWA KATIKA MAENEO YA 

WANANCHI KWA: 

 

1 Matumizi ya     Biashara 5,000/= 

2 Kuni 2,000/= 

 
I: ADA YA KUENDESHA SHUGHULI ZA UTAMADUNI, BURUDANI NA MICHEZO 

Na Aina ya Chanzo Kiasi Tsh. Muda  

1 Tamasha lenye hadhi ya Kitaifa 200,000/= Kwa siku 

2 Tamasha lenye hadhi ya Kimkoa 100,000/= 

3 Tamasha lenye hadhi ya Kiwilaya 50,000/= 

4 Tamasha lenye hadhi ya Kata 30,000/= 

5 Tamasha lenye hadhi ya Mtaa 20,000/= 

6 Waombaji wa kibali cha burudani ndani ya 

ukumbi  

5% ya gharama 

za ukumbi 

7 Waombaji wa kibali cha burudani nje ya Ukumbi 50,000 

8 Kibali cha kusherehesha (MC)  100,000/= Kwa mwaka 

9 Kibali cha kutoa huduma ya chakula na 

mapaambo kwenye burudani 

100,000/=  Kwa mwaka 

10 Matangazo kwa kutumia vyombo (promosheni) 50,000/= Kwa siku 

11 Kibali cha banda au ukumbi wa video 100,000/= Kwa mwaka 

12 Pool table na Play station 50,000/= Kwa mwaka 

 
J: USHURU WA KUSHUSHA NA KUPAKIA MIZIGO KATIKA MASOKO NA 

MAENEO MENGINE YA HALMASHAURI 

NA. AINA YA CHANZO KIASI 

TSHS. 

UKUBWA 

UJAZO  

1 Dagaa 1000/- Kwa kila 

gunia/kiroba lisilo 

na 

lumbesa/kishungi 

2 vitunguu 1000/- 

3 Viazi mbatata 1000- 

4 Viazi vitamu 1000- 

5 magimbi 1000- 
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6 Maembe mviringo 1,000/- 700/  roba/gunia 

7 Maembe dodo 1,000 150/ roba/gunia 

8 Mabungo 1,000 Tenga/box 

9 Nyanya  1,000/- box 

10 Pilipili 1000/ Kwa kila 

gunia/kiroba lisilo 

na 

lumbesa/kishungi 

11 Karoti 500/ 

12 Matango 1000/ 

13 Ndimu 500/ 

14 Limao 500 

15 Passion 1000 

16 parachichi 1000 

17 Peasi 500 

18 Ndizi mbivu 500 Box/tenga 

 Ndizi mkungu 500  

19 Machungwa 500 200/ tenga 

20 Mihogo 1,000  

21 Papai 500 tenga 

22 Nazi kubwa 1000 300/ gunia 

23 Nazi  ndogo 1000 350/ gunia 

24 Samaki wakavu 1000  

25 Samaki wabichi 1000  

26 Matikiti 1000 15/tenga 

27 Nanasi kubwa 1000 20/Tenga 

28 Nanasi ndogo  1000 25/tenga 

29 Kabichi  1000  25/tenga 

30 Stafeli  1000 50/tenga  

31 Nyanya chungu 1000  

Kwa kila 

gunia/kiroba lisilo 

na Lumbesa/ 

kishungi 

32 Kunde 1000 

33 Njegere 1000 

34 Mkaa   1000 

35 Karanga 1000 

36 Maharage  

37 Tangawizi  

38 Ulezi  

39 Mahindi  

40 Kuku 1,000 Tenga 

41 Miwa 10,000 Lori 

42 Na bidhaa au zao lolote ambalo halijatajwa  1000 Gunia/kiroba 

  

LORI LENYE BIDHAA ZA VIWANDANI 

 

TSHS. 

  

KWA GARI 

43 Tani 1 hadi 2   30,000  

44 Tani 3 hadi 7   50,000  

45 Tani 8 hadi 12   100,000  

46 Tani 13 na Zaidi   150,000  

47 Lori la Mbao/Mirunda Tani 1 hadi 2   30,000  

48 Lori la Mbao/Mirunda Tani 3 hadi 7    50,000  

49 Lori la Mbao/Mirunda Tani 8 hadi 12  100,000  

50 Lori la Mbao/Mirunda Tani 13 na zaidi 

 

 150,000  
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K: GARI INAYOINGIZA MIZIGO AU KUPAKIZA MIZIGO SOKONI NA MAENEO 

MENGINE YA HALMASHAURI 

 

NA. 

 

AINA YA USHURU 

KIWANGO CHA 

USHURU 

TSHS 

 A-  VYOMBO VYA USAFIRI  

1 Guta 1,000  

2 Toyota/susuki/carry – 500kg 4,000  

3 Gari tani 1 pick up 6,000  

4 Gagri tani 1.5 7,500 

5 Gari tani 2 12,000 

6 Gari tani 3 14,000 

7 Gari tani 4 16,000 

8 Gari tani 7 20,000 

9 Gari tani 8-10 25,000 

10 Gari tani 15 30,000 

11 Gari au contena zaidi ya tani 10 35,000 

 B  - USHURU WA KUTWA KATIKA 

MASOKO 

 

12 Vizimba 500 

13  Bucha 1000 

14  Duka 1000 

15  Baba/mama lishe 500 

16  Mitumba 500 

17 Kuku hai 1000 

18 Maeneo mengine  500 

 

L: USHURU WA STENDI, EGESHO, KULAZA NA KUOSHA MAGARI 

(a) Ushuru wa stendi 

 

NA. 

 

AINA YA GARI 

KIWANGO  

TSHS 

1 Gari dogo 1,000 

2 Daladala 2,000 

3 Mabasi makubwa ya mikoani 5,000 

4 Teksi (cab taxes) 1,000 

5 Magari makubwa ya mizigo 3,000 

6 Bodaboda (pikipiki ya kubeba abilia) 1,000 

7 Bajaji (kwa ajili ya kubeba mizigo na abilia ) 1,000 
 

 (b) Ushuru wa kuegesha magari katika maeneo ya Halmashauri 

NA. AINA YA GARI KIWANGO 

TSH. 

MUDA 

1  Gari dogo 500/= 

 

kwa saa na 

haitazidi Tshs. 

2,000/- kwa siku 
2  Daladala 

3 Mabasi makubwa ya mikoani 

4 Teksi (cab taxes) 

5 Magari makubwa ya mizigo  
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6 Bodaboda (pikipiki ya kubeba abilia) 

7 Bajaji (kwa ajili ya kubeba mizigo na 

abilia) 

 
(c ) Ada ya kibali cha kuosha na kulaza magari kwa mtoa huduma 

NA. AINA YA ADA KIASI 

TSHS. 

MUDA 

KWA 

MWAKA 1 Kuosha magari 50,000 

2 Kulaza magari 100,000 
 

M: USHURU WA UKAGUZI WA NYAMA NA NGOZI 

NA. AINA YA 

MIFUGO 

USHURU WA 

UKAGUZI WA 

MNYAMA 

KABLA YA 

KUCHINJWA 

TSH. 

USHURU WA 

UKAGUZI WA 

MNYAMA 

BAADA YA 

KUCHINJWATSH

. 

USHURU WA 

KAGUZI WA 

NGOZI TSH. 

1 Ngamia  3000/= 5000/= 1,000/= 

2 Ng’ombe 2,500/= 2,500/= 1,000/= 

3 Mbuzi/kondoo 1,000/= 1000/= 500/= 

4 Punda  2,000/=  500/= 

5 Nguruwe 1500/= 1500/= - 

6 Wanyama wadogo 

(sungura, simbilisi) 

500/= 500/= - 

7 Wanyama aina ya 

ndege (kuku, bata) 

250/= 250/= - 

     

     

  

N: ADA YA USAJILI WA VIKUNDI VYA KIJAMII 

NA AINA YA ADA/USHURU KIWANGO MUDA 

1 Ada ya kikundi cha kijamii  20,000  Kwa mwaka 

 

O: USHURU WA VIINGILIO 

NA. AINA YA ADA/USHURU KIWANGO TSH. MUDA WA 

KULIPA 

1 Maonyesho, michezo au mikutano 

au tukio lolote ambalo washiriki 

wake watatozwa viingilio. 

Asilimia 5% ya 

makusanyo ya viingilio 

Ndani ya siku 30 

kuanzia siku ya 

tukio 

2 Iwapo mtu yeyote au kampuni au 

taasisi binafsi italipa gharama za 

viingilio 

Asilimia 5% ya 

kiwango cha viingilio 

vilivyolipwa. 

Ndani ya siku 30 

kuanzia siku ya 

tukio 
 

P: ADA YA KIBALI CHA KUSIMIKA BANGO 

NA. AINA ZA ADA KIWANGO 

TSH. 

MUDA 

1. Fomu ya 

Maombi 

10,000/= Kwa ombi 
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2. Kwa kila mita 

moja ya mraba 

10,000/= Kwa mwaka 

 
JEDWALI LA PILI 

 

KUFIFILISHA KOSA 

 

(Limetungwa chini ya kifungu cha 12) 

 

 

Mimi…………………………………………. nakiri KWA HIARI YANGU MWENYEWE mbele ya 

…………………………ambaye ni Mkurugenzi wa Halmashauri ya Manispaa ya Temeke kwamba 

mnamo tarehe……………ya mwezi……………..mwaka ……………………….nilitenda kosa la 

kukiuka masharti ya kifungu cha ………………………cha Sheria Ndogo za (Ada na Ushuru) za 

Halmashauri ya Manispaa ya Temeke za mwaka 2022. 

Kwa mamlaka aliyopewa Mkurugenzi wa Halmashauri ya Manispaa ya Temeke. niko tayari kulipa kiasi 

cha Ada au Ushuru ninayodaiwa pamoja na faini. 

NATHIBITISHA KWAMBA MAELEZO HAPO JUU NI YA KWELI NA NIMEYATOA KWA 

HIARI YANGU KADRI YA UFAHAMU WANGU 

Leo tarehe…ya mwezi……………Mwaka……. 

Jina…………………………………..….. 

Saini…………………………………..…. 

 

Mbele ya: 

Jina……………………………………….. 

Cheo……………………………………… 

Saini……..……………………………….. 

Tarehe:  …………………………………. 
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Nembo ya Halmashauri ya Manispaa ya Temeke imebandikwa kwenye Sheria 

Ndogo hizi kufuatia azimio lililopitiwa katika kikao cha Baraza la Madiwani 

la Halmashauri ya Manispaa ya Temeke kilichofanyika tarehe 21 mwezi wa 

03  mwaka 2022 

 

ELIHURUMA SAMWEL MABELWA 

Mkurugenzi   

Halmashauri ya Manispaa ya Temeke 

 

ABDALLAH  SAID MTINIKA 

Mstahiki Meya  

Halmashauri ya Manispaa ya Temeke 

                                NAKUBALI 

 

 

 

Dodoma                               INNOCENT   LUGHA   BASHUNGWA (MB) 

      19   Septemba, 2022                    Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais Tawala  

                                                                             za Mikoa na Serikali za Mitaa 

 

  L.S 


