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TANGAZO LA SERIKALI NA. 587  la tarehe  30/9/2022 

 

SHERIA YA FEDHA ZA SERIKALI ZA MITAA  

 

 (SURA YA 29 

___________ 

SHERIA NDOGO 

___________ 

 

 (Zimetungwa chini ya vifungu vya 6 (1) na 16 (1) 

 
SHERIA NDOGO ZA (USHURU WA NYUMBA ZA KULALA WAGENI) ZA HALMASHAURI YA 

MANISPAA YA TEMEKE ZA MWAKA, 2022 

 

 Jina  1.  Sheria Ndogo hizi zitaitwa Sheria Ndogo za 

(Ushuru wa Nyumba za Kulala Wageni) za 

Halmashauri ya Manispaa ya Temeke za Mwaka, 

2022  

 
Matumizi 2.  Sheria Ndogo hizi zitatumika katika eneo lote la 

Mamlaka ya Halmashauri ya Manispaa ya 

Temeke. 

 
Tafsiri 3.  Katika Sheria Ndogo hizi isipokuwa pale 

itakapoelezwa vinginevyo:- 
 

“Afisa Mwidhiniwa” maana yake ni Afisa yeyote 

aliyeteuliwa na Mkurugenzi kwa lengo la 

kusimamia utekelezaji wa Sheria Ndogo hizi;” 
 

“Daftari la Wageni” maana yake ni kitabu 

Maalumu kilichoandaliwa na Mmiliki au kilicho 

nunuliwa kwa lengo la kusajili na kutunza 

kumbukumbu za Wageni wanaolala kwenye 

nyumba ya kulala Wageni/Hoteli. 
 

“Gharama ya malazi” maana yake ni kiasi cha 

fedha kinachotozwa na mmiliki wa nyumba ya 

kulala wageni kwa mtu ambaye anapata huduma 
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ya malazi. 
 

“Hotel” maana yake ni jengo lililojengwa kwa 

ajili ya kupokea wageni au wasafiri kwa lengo la 

kupata faida na haitajumuisha jengo lenye 

vyumba chini ya 6, pia haitajumuisha Mabweni na 

Nyumba za mapumziko za  Serikali” 
 

“Mkurugenzi” maana yake ni Mkurugenzi wa 

Halmashauri ya Manispaa ya Temeke au Afisa 

yeyote aliyeteuliwa kutekeleza kazi za 

Mkurugenzi chini ya Sheria Ndogo hizi; 
  

“Mgeni”  maana yake ni mtu yeyote ambaye 

hulipa pango la kukaa kwenye chumba cha kulala 

wageni aidha kwa siku nzima au sehemu ya siku 

nzima; 
 

“Mmiliki” maana yake ni  mtu yeyote aliyepewa 

jukumu la kusimamia Nyumba ya kulala Wageni 

au Hoteli au mwajiriwa au mtu yeyote 

anayehusika kukusanya gharama za pango toka 

kwa Mgeni kutokana na mgeni kulala kwenye 

nyumba ya kulala wageni; 
 

“Nyumba ya kulala Wageni” maana yake ni 

jengo lililojengwa kwa ajili ya wasafiri na wageni 

kwa lengo la kupata faida ambayo itajumuisha 

jengo ambalo lina vyumba vya kulala wageni 

chini ya 10 au jengo linaweza kutoa huduma ya 

vyumba vya kulala.  Tafsiri hii haitajumuisha 

nyumba za mapumziko za serikali. 
Kiwango cha 

ushuru 

 

 

4.  Kila mtunza Hoteli au Mmiliki wa nyumba ya 

kulala Wageni/Hoteli atalazimika kulipa Ushuru 

wa nyumba za kulala wageni kwa Halmashauri, 

shuru ambao utakuwa sawa na asilimia kumi 

(10%) ya mauzo ya chumba/vyumba vya kulala 

wageni.   
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Uwezo wa Afisa 

Mwidhiniwa 

kukagua 

 

 

 

 

 

 

 

5.  Afisa Mwidhiniwa atakuwa na wajibu wa:-   

 

(1) kukagua nyumba ya kulala wageni/hoteli 

kwa lengo la kutaka kujua kama wageni 

wote wameingizwa kwenye daftari la 

wageni. 
 

(2) kukagua kama mmiliki au mtuza hoteli 

ana kitabu cha wageni. 
 

(3) kukagua nyumba ya kulala wageni na 

kuhakikisha inafanyakazi lengwa. 
 

(4) kukagua kama mapato ambayo hulipwa 

Halmashauri yanaendana na hali halisi ya 

mapokezi ya wageni: 
 

(5) kakagua kama nyumba ya kulala wageni 

ipo katika hali ya usafi. 
 

(6) kukagua kama kwenye nyumba ya wageni 

kuna mahitaji yote yanayotakiwa kuwepo 

kenye nyumba ya kulala wageni: 
 

(7) kukagua kama taratibu za kulaza wageni 

kwenye  nyumba ya kulala wageni 

zinafuatwa. 

 
Masharti ya 

mmiliki /mtunza 

Hoteli 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

6. Kila mmiliki au mtunza hoteli/nyumba ya kulala 

wageni atahakikisha yafuatayo yanatekelezwa:- 

(a) kila mgeni ana sajiliwa kwenye daftari la 

kulala wageni kwa kuingiza taarifa zote 

muhimu bila kujali muda aliokitumia 

chumba; 
 

(b) kila kitanda hakitaruhusiwa kutumika na 

wageni wawili au zaidi wa jinsia moja; 
 

(c) kulipa Ushuru wa nyumba  ya kulala 

wageni/hoteli kwa Halmashauri ndani ya 

siku 15 baada ya mwezi husika wa 

mauzo; 
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(d) kulipa ada ya leseni ya biashara ya 

nyumba ya  kulala wageni ndani ya muda 

uliowekwa kwa mujibu wa Sheria; 
 

(e) kuhakikisha kuwa nyumba ya kulala 

wageni inakuwa safi muda wote na 

masharti mengine ya usafi yanafuatwa. 
 

(f) kuweka wazi vitabu vya kumbukumbu 

vya wageni na nyaraka zingine wakati wa 

ukaguzi; 
 

(g) kuhakikisha kuwa biashara ya nyumba za 

kulala wageni/hoteli inakuwa na leseni 

itakayowekwa wazi katika eneo la 

biashara na kuzingatia masharti yote 

kama yalivyo fafanuliwa kwenye Sheria 

ya leseni  na miongozo ya biashara. 

 
Wajibu wa 

mmiliki 
7. Itakuwa ni jukumu la kila mmiliki au mtunza 

hoteli/nyumba ya kulala wageni kuhakikisha 

kuwa:- 
 

(a) kunakuwa na ulinzi wa kutosha wa 

mgeni/wageni na mali zao na kuhakikisha 

kuwa milango na madirisha ni imara; 
 

(b) kwenye kila chumba cha kulala mgeni 

yanatolewa mahitaji yote ya msingi 

ambayo ni Sabuni ya kuogea, mswaki, 

dawa ya meno, kondomu, maji ya moto, 

taulo, mashuka na mahitjai mengine 

muhimu kwa mgeni/wageni; 
 

(c)  kutoa stakabadhi kwa mgeni/wageni 

baada ya kupokea malipo; 
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Kibali cha 

kuendesha 

biashara ya  

nyumba ya kulala 

wageni 

 

8. Kibali cha kuendesha biashara ya nyumba ya 

kulala wageni,  kitatolewa baada ya Halmashauri 

kujiridhisha kuwa katika jengo hilo kuna:- 

  

(1) mwanga na hewa ya kutosha; 

(2) nafasi na vifaa (samani ) za kutosha; 

(3) mfumo wa uondoshaji wa maji taka na 

taka ngumu wa kuaminika; 

(4) usafi wa jumla wa jengo na vifaa vyake; 

(5) vyoo na mabafu kwa jinsia zote; 

(6) vifaa vya zima moto; 

(7) tanki la kuhifadhia maji safi; 

(8) vyoo na bafu vilivyosakafiwa vema kwa 

vigae au marumaru na kuta zake ziwe 

zimewekwa vigae kiasi cha futi sita 

kutoka usawa wa sakafu; 

(9) kuwa na jozi zaidi ya mbili za mashuka, 

foronya za mito na magodoro kwa kila 

kitanda na ziwe na rangi isiyoficha 

uchafu; 

(10) kuwepo na sehemu maalumu ya kufulia 

na kuanikia nguo; 

(11) stoo na chumba cha kubadilishia nguo 

kwa ajili ya wafanyakazi; 

Kosa  

 
9. Mtu yeyote atakuwa ametenda kosa iwapo 

atafanya mambo yafuatayo:- 

(a) atakuwa na vitabu vya wageni zaidi ya 

viwili; 
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(b) atamzuia Afisa Mwidhiniwa kufanya 

ukaguzi katika nyumba ya kulala wageni 

au hoteli; 
Adhabu 10. Mtu yeyote atakayekiuka au kwenda kinyume na 

kifungu chochote cha Sheria Ndogo hizi atakuwa 

ametenda kosa na akipatikana na hatia atatozwa 

faini isiyopungua Shilingi Laki Mbili 

(200,000.00) na isiyozidi Shilingi Milioni Moja 

(1,000,000.00) au kifungo kisichopungua miezi 

kumi na mbili na kisichozidi miezi ishirini  na 

nne au vyote faini na kifungo kwa pamoja. 
Uwezo wa 

Mkurugenzi 

kufifilisha kosa 

11. Mkurugenzi atakuwa na uwezo wa kufifilisha 

kosa  iwapo mkosaji atakiri kosa kwa hiyari yake 

mwenyewe kwa maandishi kwa kujaza fomu 

maalum iliyoambatishwa kwenye Jedwali la 

Sheria Ndogo hizi na kulipa Ushuru anaodaiwa 

pamoja na faini ya shilingi Laki Mbili 

(200,000.00). 

 
JEDWALI  

 

(Limetungwa chini ya kifungu cha 11) 

 

KUFIFILISHA KOSA 

 

Mimi…………………………………………. nakiri KWA HIARI YANGU MWENYEWE mbele ya 

…………………………ambaye ni Mkurugenzi wa Halmashauri ya Manispaa ya Temeke kwamba 

mnamo tarehe……………ya mwezi……………..mwaka ……………………….nilitenda kosa la 

kukiuka masharti ya kifungu cha ………………………cha Sheria Ndogo za (Ushuru wa nyumba  za 

kulala wageni) za Halmashauri ya Manispaa ya Temeke za mwaka 2022. 

 

Kwa mamlaka aliyopewa Mkurugenzi wa Halmashauri ya Manispaa ya Temeke. niko tayari kulipa kiasi 

cha Ada au Ushuru ninayodaiwa pamoja na faini. 

 

NATHIBITISHA KWAMBA MAELEZO HAPO JUU NI YA KWELI NA NIMEYATOA KWA 

HIARI YANGU KADRI YA UFAHAMU WANGU 

 

Leo tarehe…ya mwezi……………Mwaka……. 
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Jina…………………………………..….. 

Saini…………………………………..…. 

 

Mbele ya: 

Jina……………………………………….. 

Cheo……………………………………… 

Saini……..……………………………….. 

Tarehe:  …………………………………. 
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Lakari ya Halmashauri ya Manispaa ya Temeke imebandikwa kwenye Sheria 

Ndogo hizi kufuatia azimio lililopitiwa katika kikao cha Baraza la Madiwani 

la Halmashauri ya  Manispaa ya Temeke kilichofanyika tarehe 21 mwezi wa 

03  mwaka 2022 

 

ELIHURUMA SAMWEL MABELWA 

Mkurugenzi   

Halmashauri ya  Manispaa ya Temeke 

 

ABDALLAH SAID MTINIKA 

Mstahiki Meya  

Halmashauri ya Manispaa ya Temeke 

 

                                NAKUBALI 

 

 

 

Dodoma                               INNOCENT   LUGHA   BASHUNGWA (MB) 

      19   Septemba, 2022                    Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais Tawala  

                                                                             za Mikoa na Serikali za Mitaa 

 

 
 

  L.S 


