
HISTORIA NA UTAMADUNI WA TEMEKE 

Joyce na Moshi 

Manispaa ya Temeke ni moja ya Halmashauri chache kongwe zenye utajiri na historia ambayo 

imechangia kuleta mabadiliko kisiasa, kiuchumi na kijamii nchini. Kwa ujumla Temeke 

imekuwa kitovu cha upatikanaji wa uhuru wa Tanzania bara, pia kwa ukuaji wa michezo, 

utamaduni na maendeleo ya kilimo katika jiji la Dar es Salaam. 

Temeke ni moja ya Wilaya inayolibeba Jiji la Dar-es-Salaam, kivipi, Dar-es-Salaam ni Temeke 

kwa kuwa bandari ipo Temeke,viwanja vyote vya mipira kitaifa - Uwanja wa Taifa na uwanja 

wa Uhuru, pia ipo jirani na Uwanja wa ndege wa kimataifa, ni mwanzo wa Reli ya Tazara, ina 

Uwanja wa kimataifa wa maonesho - sabasaba, ina daraja la Nyerere ambalo ni la kimataifa. 

Samaki hupatikana kwa uwingi Temeke, ina fukwe nzuri za kuvutia zenye mchanga mweupe, 

ina wakazi wengi na wahamiaji wanaopata maeneo ya kujenga kutokana na kuwa na maeneo 

makubwa  tena ya wazi.Ina mtandao mkubwa wa barabara za lami.hii ndiyoTemeke 

tunayoisema. 

Kwa mujibu wa Sensa ya mwaka 2012, idadi ya wakazi wake ni 1,368,881 kati ya hao 

wanawake 699,825 na wanaume 669,056. 

Kijiografia Temeke ina ukubwa wa Kilomita za mraba 656 kabla ya kugawanywa na kuzaliwa 

Wilaya mpya ya Kigamboni, 

Kwa upande wa Mashariki, Temeke imepakana na bahari ya Hindi, Kusini kuna Wilaya ya 

Mkuranga na Magharibi kusini kuna Wilaya ya Ilala kwa kufuata reli ya kati 

Lakini wapo wanaojiuliza nini asili ya Temeke na watu wake?, Swali hilo linajibiwa vizuri na 

Mzee Abdallah Maloka ambaye ameishi eneo hilo kwa miaka mingi. 

Mzee huyo ambaye anaonekana kuwa na nguvu, alisema katika kipindi cha nyuma Temeke 

ilikuwa eneo lenye mapori mengi na sehemu ambazo watu walikuwa wakiishi ni Chang’ombe, 

Keko- Magulumbasi, Mbagala kizuiani, Rangitatu na Tandika.Yeye alikuwa akiishi eneo 

lililokuwa likijulikana kama nyani na Ngedele kwa sasa panaitwa Unubini Kata ya 

Chang'ombe,wakati huo akiwa kijana mdogo baada ya kuajiriwa alihamia Kata ya 14. 

Alisema maeneo ambayo kwa sasa kuna viwanja vya michezo ikiwamo Uwanja wa Taifa na ule 

wa Uhuru kulikuwa kiwanja cha ndege ndogo za jeshi. Eneo ilipo Salvation Army  hivi sasa 

palikuwa na karakana ya ndege hizo, uwanja huo uliambaa kuelekea ilipo Equitor grill Mtoni 

kwa Aziz ally ndiko ndege ilikuwa ikipaa.  

“Wengi tulikuja maeneo haya kwa ajili ya kuwinda wanyama wadogo wadogo na ndege, 

nakumbuka tulitembea porini kwa kufuata njia nyembamba ya wapita kwa miguu ambayo kwa 

sasa ni barabara ya Mandela kutafuta kitoweo,” alisema Maloka. 

  



 

Hata hivyo uwanja  wa ndege ulihamishwa baada ya wakoloni kujenga uwanja wa Uhuru katika 

shamba la bibi  ndivyo palivyokuwa pakijulikana hapo zamani na kambi ya jeshiya Twalipo 

kujiongeza zaidi. 

Maloka alisema eneo ambalo kwa sasa kuna ofisi za Manispaa kulikuwa na mashamba ya 

mpunga kutokana na kuwa na maji maji yakutosha kilimo hicho. 

Maloka anafichua kwamba eneo ambalo kwa sasa kuna soko la Tandika,lilikuwa ni shamba la 

mikorosho, baada ya kufyekwa tulitengeneza kiwanja ambacho ngoma za  ya Tokomile  ilikuwa 

ikichezwa hapo siku za mwisho wa wiki na Temeke stereo kulikuwa mashamba ya nguvu kazi 

kwa ajili ya vijana. 

NINI ASILI YA TEMEKE? 

Maloka alisema bado jina hilo limekuwa na utata, ingawa kuna baadhi ya maelezo yanayosema 

jina la Temeke lilipatikana wakati wa mvutano wa mashindano ya ngoma za makabila ya 

Wandegereko na Wazaramo. Alisema katika ushindani wa ngoma hizo za asili, jina la Temeke 

lilizaliwa na watu walianza kutumia kutambulisha eneo hilo. 

“Nakumbuka wakati nikiwa mdogo hadi nina umri wa ujana kulikuwa na mashindano ya ngoma 

yakifanyika kila mwisho wa wiki, watu walicheza ngoma na wengi tulikuwa tukienda kuangalia 

mashindano hayo ya ngoma, walioshindwa waliambiwa wanatetemekea na ndipo likatoka jina 

la Temeke,” alisema. 

Hata hivyo alieleza dhana ya chanzo cha jina hilo zipo nyingi, kila mmoja anasema kile 

anachokijua lakini ukweli utabaki kuwa Temeke ni jina kongwe katika jiji hili  la Dar es 

Salaam. 

KUSTAWI KWA TEMEKE 

Ustawi na maendeleo ya Wilaya ya Temeke ulianza kuchanua tokea  mwaka 1984 mara baada 

ya kujengwa jengo la ofisi ya Wilaya na kidogo kidogo taswira yake ilianza kubadilika. 

“Nakumbuka jengo la kwanza kujengwa kama ofisi lilikuwa la mbao, pale penye uwanja 

wawazi wa  Mkuu wa Wilaya ya Temeke. jengo hilo lilikuwa na vyumba vingi sana ikiwamo 

ofisi  Mkuu wa Wilaya wakati ule alikuwa Mheshimiwa Bernadetha Kunambi, Mkurugenzi wa 

wa kwanza alikuwa Bwana Matembele na Mwenyekiti wa  Chama cha  Mapinduzi (CCM) 

alikuwa Mzee Nasoro Msangi,” aliongeza kusema. muda huo mimi nilikuwa nimeajiriwa kama 

mtendaji.  

Mwaka 1990 kulijengwa jengo la sasa la Mkuu wa Wilaya,  na hivyo Mkuu wa Wilaya 

,Mkurugenzi na watendaji wa Idara walihamia humo, Mkuu wa Wilaya alitumia ofisi za upande 

wa Mbele na Mkurugenzi na wakuu wa Idara   walitumiwa Ofisi za nyuma  ambazo ni ofisi za 



Uhamiaji hivi sasa. 

 Mradi wa shirika lisilo la kiserikali DSSD ambao walijishughulisha na kuzuia malaria  na maji 

machafu, walijenga vibanda vidogo vidogo na vyoo vingi ambavyo walitumia  kufundishia 

wananchi, eneo ilipo Mahakama ya Wilaya ya Temeke hivi sasa. Lakini walipoondoka majengo 

hayo yalitumiwa na watendaji wa Serikali idara mbalimbali zikiwemo Elimu, Ardhi na 

Biashara.Maloka alisema 

Kwa upande wa elimu, kulikuwa na Taasisi tatu za elimu tu, kulikuwa na  shule ya sekondari ya 

Kibasila, Chuo cha ualimu Chang'ombe na Shule ya msingi ya Chang'ombe, ambayo ilikuwa 

ikichukua watoto wa wahindi na watendaji wa serikali tu, shule hivi sasa inajulikana kama shule 

ya mazoezi- Chang'ombe. 

Maeneo ya Starehe yalikuwa ni ngoma za kienyeji Tandika lilipo soko hivi sasa, ngoma za 

Tokomile zilikuwa zikichezwa huko , na Mwembe Yanga kulikuwa na ngoma za Wamatumbi, 

kwa  Sokota -Muundo bar siku za mwisho wa wiki Dar jazz walikuwa wakitumbuiza hapo, 

Kibondemaji kulikuwa na ngoma za  wamakonde. 

Keko Magulumbasi kihistoria, ilikuwa makazi ya Mzee Magulumbasi aliyekuwa mwanzilishi 

wa eneo hilo na inasemekana alitokea kusini mkoa wa Ruvuma, wengi wanaikumbuka vyema 

Magulumbasi kwa kuwa na pombe za kienyeji zilikuwa zinapikwa hapo na kunywewa , hata 

jina limebaki kuwa  Magulumbasi. 

Mtoni Kwa Aziz Ally hivi sasa ilikuwa ikijulikana kama Magogoni yalikuwa ni makao ya 

Frelimo, walikaa pia Mtongani kwenye nyumba za Kota pale ilipo shule ya msingi ya mama 

Mary na Marehemu Samora Machel alikuwa akifikia Kurasini pale kilipo chuo cha Diplomasia 

hivi sasa, Maloka aliongeza. 

Kulikuwa na Mzungu mmoja kwa jina Bwana DOSA na familia yake sijui katoka nchi gani, 

alikuwa na nyumba yake pale Mtongani chini ya reli ya Tazara ambapo hivi sasa pamejengwa 

kwa muda Kanisa la EAGT la Askofu Katunzi, Mzungu huyo ameondoka miaka ya mwisho 

mwisho ya utawala wa awamu ya kwanza. sijui alikuwa akifanya nini ila amekaa muda mrefu 

sana, yeye na familia yake nakua nikimwona.   

Mwaka 1996, Jengo la Elimu shule za msingi lilijengwa na Mkurugenzi akahamia humo.wakati 

huo alikuja Mkurugenzi marehemu Idd Nyundo yeye alikuwa Mkurugenzi wa Nne tangu mimi 

niajiriwe hapa. 

Ilipofika mwaka 2000 baada ya kuvunjwa kwa Tume ya Jiji, Halmashauri ya  Manispaa ya 

Temeke chini ya Mkurugenzi  Idd Nyundo,akiwa wa nne kuiongoza Temeke.  

Mara baada ya kuundwa kwa Halmashauri ya  Manispaa ya Temeke  mabadiriko kimaendeleo 

yalipaa kwa kasi sana  na kuwa mfano wa kuigwa kati ya Halmashauri zote nchini. 

Mwaka 2001, Mkurugenzi Nyundo alianzisha ujenzi wa jengo la utawala la ghorofa tatu ambalo 

liliwekwa jiwe la msingi na Mhe. Ally Mohamed Shein, na mwaka 2003 jengo hilo la utawala 



lilifunguliwa na Mhe.Fredrick Sumaye aliyekuwa Waziri Mkuu wakati ule chini ya Meya, 

Mstahiki Abdallah Yakub, na Meya wa Jiji la Dar-es-salaam alikuwa Mstahiki Kitwana Kondo. 

“Nyundo ndiye Mkurugenzi aliyefanya mabadiliko  mengi ya Temeke, alikuwa mchapa kazi 

usiku na mchana hadi ile dhana kwamba Temeke ni mahali pasipofaa kuishi ilitoweka na kuwa 

kimbilio la watu wengi,”Alipima viwanja vya makazi Chamazi na Toangoma na kuwauzia 

watumishi kwa bei nafuu sana ili kila mtumishi apate kiwanja cha kujenga.Namkumbuka sana, 

alisema Maloka. 

"Vile vile, asingekuwa yeye leo hii wengi tungekuwa nyuma, Nyundo ndiye aliyetufunua macho 

kwa siye tuliye achia elimu ya msingi; tulipewa nafasi ya kujiendeleza kusoma masomo ya jioni 

ili kupata cheti cha kidato cha nne, tulikuwa tunaruhusiwa kutoka mapema kwenda Wailes shule 

" alisema Maloka 

Mkurugenzi Nyundo, alianzisha mpango wa kujenga barabara za lami ndani ya Manispaa 

ikiwamo Kichangani, Mahunda,na masoko, soko la Sterio, soko la Tazara, Tandika Kampochea 

na Mbagala Kampochea kwa ajili ya wafanyabiashara ndogo ndogo. na jengo la ghorofa tatu la 

Utawala la hospitali yetu . 

Nashukuru nimefanya kazi na awamu zote tano, na bado nina nguvu.Mzee Abdallah Maloka. 
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