
Na Joyce Msumba- Afisa 
Uhusiano

Temeke inajulikana 
nchini, kutokana 
na umaarufu wake, 

ni ukweli usiopingika, 
kuanzia historia yake, 

miundombinu yake, 
uwepo wa viwanja 
vikubwa nchini vya 
michezo, bandari, 
mandhari ya kuvutia 
ikipambwa na daraja la 
Kigamboni, busara za 
viongozi wake kutokana na 
usimamizi wa maendeleo 
ya wananchi wake, na hasa 
katika kugawana mali na 
Manispaa ya Kigamboni 
bila vurugu hata kufikia 
kupongezwa na uongozi 
wa Mkoa wa Dar-es-
Salaam.
Haya yalidhihirishwa  tena 
na Bibi Theresia Mbando, 
Katibu Tawala wa Mkoa 
wa Dar-es-Salaam 
alipohudhuria kikao cha 
baraza la Madiwani hivi 
karibuni katika ukumbi 
wa kumbukumbu ya 
Idd Nyundo Marehemu, 
aliyekuwa Mkurugenzi 
1999 hadi 2008.

Kikao hicho kilikuwa 
maalum  cha kupitia hoja 
za ukaguzi wa hesabu za 
serikali zilizowasilishwa 
na Mkaguzi Mkuu wa nje 
wa Wilaya ya Temeke Bibi 
Alestidia Ngalaba.
Bibi  Mbando 
alimuwakilisha Mkuu wa 
Mkoa wa Dar-es-Salaam 
Mhe. Paulo Makonda kama 
mgeni rasmi  katika kikao 
hicho,  aliipongeza Wilaya 
pamoja na Halmashauri 
ya Manispaa ya Temeke  
yenye kuongozwa na Mhe. 
Felix Lyaniva Mkuu wa 
Wilaya hii, Mstahiki Meya 
Abdallah Chaurembo, 
Bwana Nassib Mbagga 
Mkurugenzi, baraza 
la Madiwani  pamoja 
na watendaji  wote kwa 
ujumla kwa kuiletea sifa 
Temeke kwa kupata HATI 
SAFI mfululizo kwa miaka 
minne, kuanzia 2012/2013 

hadi 2015/2016.
Vile vile  kwa kuwa wa 
kwanza Kimkoa katika 
maonesho ya nanenane 
yaliyopita kikanda mjini 
Morogoro, na siri kubwa ya 
ushindi huo  ni uthubutu 
wa kuwa na wazalishaji 
wa bidhaa ndogo ndogo 
za kusindikwa na  
viwanda unaofanywa 
na wajasiliamali 
waliowezeshwa mitaji 
itokanayo na Mkurugenzi 
kupitia DCB, SACCOS, na 
wanufaika na mfuko wa 
jamii wa TASAf.Vile vile 
kwa vipando vya aina  
mbali mbali vilivyolimwa 
na wakulima wenyewe, 
na kwa kuwa na klinik ya 
mimea na matumizi ya 
madawa asili kuzuia na 
kuua wadudu wa mimea. 
Bidhaa hizo za 
wajasiliamali katika 
banda zilikuwa ni  kivutio 

kikubwa  katika maonesho 
haya na fundisho kwa wale 
waliotembelea . “Jukumu 
letu sasa ni kuwatafutia 
masoko, na nawaomba 
City FM radio, redio ya 
Jiji la Dar-es-Salaam, 
katika vipindi vyenu 
mjulishe umma juu ya 
upatikanaji wa bidhaa hizi, 
hayo yalisemwa na Mhe. 
Abdallah Chaurembo 
Meya wa Halmasahuri ya 
Temeke akizungumza na 
mwandishi wa Radio ya 
Jiji hili.  
Kwa upande mwingine 
Mstahiki Meya 
wa Manispaa ya 
Temeke,Mhe. Abdallah 
Chaurembo, aliiongezea 
sifa halmashauri yake 
mbele ya mgeni rasmi 
alisema,Halmashauri ya 
Manispaa ya Temeke 
ni sikivu kwa maagizo 
yatolewayo na serikali kuu.

Sifa nyingine ya 
Halmashauri ya manispaa 
ya Temeke ni kuwa ya 
kwanza kimkoa katika 
utekelezaji wa Mradi wa 
DMDP {Dar-es-salaam 
Metropolitan Development 
Project} unaofadhiliwa na 
Benki ya Dunia,  nguvu 
hizo zilitokana na uongozi, 
baraza na menejimenti 
kwa kutoa maamuzi kwa 
wakati, kama vile,jinsi 
ilivyoitikia wito wa 
kutafuta fedha za kulipa 
fidia wananchi wake 
wanaopisha mradi katika 
maeneo yao ya makazi 
na mali nyingine, vile vile 
kutenga fedha za ujenzi 
wa vyumba vya madarasa, 
maabara na ununuzi wa 
madawati kwa shule za 
msimgi na Sekondari.

TEMEKE  YANGARA  
KWA MAENDELEO YA 

WANANCHI  WAKE

Mhe. Felix Lyaniva 
Mkuu wa Wilaya Temeke
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Mh e s h i m i w a 
Waziri Mkuu 
Majaliwa Kassim 

Majaliwa katika kikao 
chake Kikuu cha ALAT 
akiwa na waheshimiwa 
Mameya, aliwaagiza 
kuwa; endapo kutakuwa 
na halmashauri  
itakayoshindwa kufikisha 
zaidi  asilimia 80 ya 
mapato yake ya ndani  
basi  itafutwa.
Halmashauri ya manispaa 
ya Temeke, katika mwaka 
wa fedha 2016/2017 
ilipanga kukusanya kiasi 
cha shilingi za kitanzania 
181,528.681,515 kutokana  
na ruzuku ya serikali 
kuu, vyanzo vya ndani,  
wahisani na nguvu za 
wananchi, katika kiasi 
hicho shilingi bilioni 31.8 
zingetokana na vyanzo 
vyake vya ndani,hata 
hivyo ilifanikiwa 
kukusanya bilioni 26 
hivyo kuweza kutimiza 
agizo la Waziri Mkuu 
kwa asilimia 83.
Pamoja na mafanikio 
hayo, bado kulikuwa na 
changamoto zilizojitokeza 
ndani ya mwaka huo wa 
fedha, kwani baadhi ya 
vyanzo vikuu vya mapato 
ya ndani vilichukuliwa 
serikali kuu, ikiwemo 
kodi ya majengo. Kodi 
ya majengo ilikuwa ni 
tegemeo kubwa kwa 
makadirio ya kukusanya 
shilingi bilioni 10, 
Halmasahuri ilipokea  
milioni 390 kama rejesho 
la mapato. 
Changamoto nyingine 
ni upungufu wa idadi 
ya watumishi, kabla na 
baada ya zoezi la kuhakiki 
vyeti, idadi kamili ya 
watumishi waliopo hivi 
sasa ni 6,628 na pungufu 
ni watumishi 1,451.

Hata hivyo halmashauri 
ya Manispaa ya 
Temeke ilitumia kiasi 
kilichokusanywa katika 
kuboresha  miradi ya 
maendeleo  na kutoa 
huduma kwa wananchi 
wake, katika kukamilisha 
miradi viporo na kujenga 
miundombinu mingine 
mipya ya  barabara za 
lami na za changarawe, 
Ujenzi na ukarabati wa 
zahanati  na hospitali 
ya Rufaa ya Temeke, 
Ujenzi wa madarasa na 
uchimbaji wa visima 
virefu vya maji.
Ujenzi wa barabara za 
lami na changarawe, 
ulitengewa kiasi cha  
shillingi bilioni 8.3, na 
kufanikiwa kutumia 
kiasi cha shilingi bilioni 
5.2 sawa na asilimia 63 
ya fedha zilizotokana na 
vyanzo vyetu vya ndani 
pamoja na michango 

kutoka serikali kuu na 
Wahisani.
Kutokana na fedha za  
mfuko wa barabara, 
jumla ya  shilingi bilioni 
7.9 zilitumiwa  katika 
ujenzi wa  barabara  ya 
Saku Kata ya  Chamazi, 
barabara ya kwa-Pazi Kata 
ya Charambe, barabara 
ya Kwa-Ndunguru Kata 
ya Kibondemaji pamoja 
na kufanya marekebisho 
madogo madogo katika 
barabara nyingine ndani 
ya Mitaa.
Sekta ya Afya, 
halmashauri ilipanga  
kutumia kiasi cha shilingi 
bilioni 3.9  kutoka  serikali 
Kuu, na kupokea bilioni 
2.7 sawa na asilimia 70 
ya makadirio, wahisani 
milioni 374, lakini 
ilipokea shilingi milioni 
42 sawa na asilimia 11.
Hata hivyo fedha hiyo 
ilitumika kukamilisha 
ujenzi wa zahanati 
kubwa na ya kisasa ya 
Charambe,muendelezo 
wa ujenzi wa kituo cha 
Afya  Kijichi , ukarabati 
wa zahanati ya wazazi 
Round table, maboresho 
madogo madogo hospitali 
ya Zakhem, na hospitali 
ya Temeke.
Sekta ya Elimu, katika 
mwaka wa fedha 
2016/17, halmashauri 
ya manispaa ya Temeke 
ilipata changamoto kwa 
kuwa na idadi kubwa ya 
wanafunzi  katika shule 

zake za msingi kuliko 
uwezo wake,  shule hizo 
ni Maji matitu (6,456 sawa 
sawa na shule 6), Msufini 
( 4,112 sawa na shule 3 
), Chamazi (4,537 sawa 
na shule 3 ), na Mbande( 
6,274 sawa sawa na shule 
6).
Halmashauri ilipokea 
fedha kutoka Ofisi ya 
Rais, Ofisi ya Mkuu wa 
Mkoa, Wizara ya elimu, 
sayansi na Teknolojia 
(P4R)pamoja  na  mapato 
yetu ya ndani  kwa 
ujenzi wa vyumba 117 
na kununulia madawati 
1,3948. 
Mhe. Seleman Jaffo, 
Naibu Waziri TAMISEMI, 
alipotembelea shule 
hizo wakati wa ziara 
yake Temeke, Bibi Silvia 
Mutasingwa Kaimu Afisa 
Elimu Msingi alimwambia 
Waziri kuwa ; pamoja na 
kwamba wanafunzi wote 
wanakalia madawati, 
lakini bado inakuwa 
vigumu katika suala la 
usimamizi wa watoto 
hao hasa kwa shule za 
Mbande, Maji matitu, 
Chamazi na Misufini, 
naye Waziri alishauri  
shule hizo zigawanywe 
kuwa mbili mbili kila 
moja wakati utaratibu 
mwingine ukifuata.
Elimu ya Sekondari 
vilijengwa  vyumba vya 
madarasa 564, ofisi za 
walimu 7, na ununuzi wa 
madawati  2,560 .

MAFANIKIO NDANI YA MANISPAA YA 
TEMEKE KWA MWAKA 2016/2017

Bw. Nassib Mmbagga 
Mkurugenzi Manispaa 

ya Temeke

Baraza la madiwani.

Zahanati ya Charambe

Daraja la Nyerere
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Halmashauri ya 
manispaa ya 
Temeke ina jumla 

ya Kata 23, kati ya Kata 
hizo 16 zimeingia katika  
mradi wa DMDP (Dar-
es-Salaam Metropolitan 
Development Project) 
unaofadhiliwa na Benki 
ya Dunia kiasi cha dolla 
za kimerikani bilioni 
600 kwa Mkoa wa Dar-
es-Salaam, kutokana 
na  fungu hili,  Temeke 
imepokea shilingi bilioni 
222, fedha ambayo 
itatumika katika ujenzi 
wa nyumba za bei nafuu 
kwa wananchi na kupima 
viwanja vya makazi 800 
maeneo ya Vikunai Kata 
ya Toangoma.
Vile vile mradi  utajenga 
barabara za lami zenye 
urefu wa kilometa 90, 
kabla ya ujenzi huo, 
manispaa ya Temeke 
ilikuwa na mtandao wa 
barabara zenye urefu wa 
kilometa 70 zikiwa ni za  
barabara za lami,  hivyo 
Temeke kwa msaada huo 
itakuwa  na  kilometa za 
barabara za lami 160. 
Barabara hizo za lami 
zitakuwa na taa za 
mitaani, miradi mingine  
ni mifereji mikubwa ya 
maji ya mvua, masoko 
4 ya kisasa, Vituo 4 vya 
mabasi, zahanati ya 
Makangarawe na kiwanja 
cha mpira, pamoja na 
makontena ya ukusanyaji 
taka na ujenzi wa  kituo 
cha Afya,. 
Hayo yalisemwa na 
Bwana Edward Simon, 
Mratibu wa Mradi wa 
DMDP manispaa ya 

Temeke, alipohojiwa na 
mwandishi wa habari hii, 
akiendelea alisema mpaka 
hivi sasa wakandarasi 
wanaendelea na kazi 
katika maeneo ya mradi.
Bwana Edward alisema 
kiasi cha shilingi bilioni 
21.6 zinatumika katika 
ujenzi wa barabara ya 
Mwanamtoti yenye 
urefu wa kilometa 
1.8, inayojengwa 
kwa kiwango cha 
lami, barabara hiyo 
inayonganisha barabara 
ya Kilwa na barabara 
ya Kijichi Toangoma 
yenye urefu wa  kilometa 
3,ndani yake kukiwa 
na  daraja lenye urefu 
wa mita 16 pamoja na 
ujenzi wa jengo la ofisi la 
mradi pamoja na maabara 
ghorofa moja .
CRJE Kampuni ya 
ujenzi kutoka nchini 
china ndiyo inayojenga 
daraja na barabara ya 
Kijichi Toangoma, jengo 
la ofisi la mradi pamoja 
na maabara ya kisasa 
ambayo itatumika kupima 
udongo wa barabara  
zote zitakazojengwa , 
Kampuni hii ilijenga 
daraja la Kigamboni.
Ujenzi wa mradi wa 
barabara na madaraja 
kijichi Toangoma 
ulisainiwa tarehe 15 
mwezi Februari   mwaka  
huu, na unategemewa 
kukabidhiwa mwezi 
Februari 14 mwaka 2018, 
wakati ujenzi wa ofisi 
unategemewa kukamilika 
na kukabidhiwa mwezi 
Septemba mwaka huu.
Mpaka hivi sasa ujenzi wa 

barabara ya  Mwanamtoti  
umefikia asilimia 36, na 
ule wa barabara ya Kijichi 
Toangoma imefikia 
asilimia 40. Kukamilika 
kwa ujenzi wa barabara 
hizi, kutafungua mtandao 
wa barabara kutoka 
maeneo ya Kigamboni 
kuelekea Ubungo kwa 

kutumia barabara ya 
Kilwa, na ama kwenda 
Uwanja wa ndege kwa 
kupitia Nzasa Kilungule 
Barabara ya Buza.
Wajibu wa kulipa fidia 
wakazi  ili wapishe 
mradi lilikuwa ni 
jukumu la serikali, hata 
hivyo halmasahauri ya 

Manispaa ya Temeke 
kupitia maamuzi ya 
baraza na mejimenti 
ilifanikiwa kwa asilimia 
kubwa  kuwalipa 
wakazi wa Kata husika 
ili kupisha mradi uanze 
mapema, kiasi cha 
bilioni 18zimeshalipwa  
kati ya bilioni 20.3 

zilizokusanywa, na  
wakazi  2,100 wa maeneo 
mbalimbali zimetumika 
wameshalipwa na zoezi 
hilo linaendelea Kata ya 
Kilakala hivi sasa.

MRADI WA DMDP 
MANISPAA YA TEMEKE

Banda la Nane nane Mjini Morogoro

DMDP OFISI

Vile vile mradi  utajenga 
barabara za lami zenye urefu 
wa kilometa 90, kabla ya ujenzi 
huo, manispaa ya Temeke 
ilikuwa na mtandao wa barabara 
zenye urefu wa kilometa 70 
zikiwa ni za  barabara za lami,  
hivyo Temeke kwa msaada 
huo itakuwa  na  kilometa za 
barabara za lami 160. 
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Ha l m a s a h u r i 
ya manispaa 
ya Temeke, 

ina mpango mzuri wa 
kuwaletea wananchi 
wake  maendeleo, 
kutatua kero zao  na 
kuboresha utoaji wa 
huduma kutokana na 
makusanyo ya mapato 
yatokanayo na vyanzo 
vya ndani,Ruzuku 
kutoka serikali kuu na 
wahisani.
Kutokana na kubuni 
vyanzo vipya vya 
mapato ambavyo 
h a v i t a m n y a n y a s a 
mwananchi.Vile vile 
kuendelea kutoa elimu 
kwa wananchi wake juu 
ya ulipaji kodi kwa hiari. 
Akizungumzia kuhusu 

ukusanyaji wa mapato 
ya ndani katika Baraza 
la madiwani, Mstahiki 
Meya Chaurembo 
aliwaambia wajumbe 
wa baraza kuwa 
waheshimiwa madiwani 
walienda kujifunza 
Mjini Tanga juu ya 

vyanzo vipya vya 
mapato ya ndani kwa 
kutumia bandari  na 
kumbi za starehe, 
vingine ni vituo vya 
daladala, kuwatambua, 
kuwasajili na kuwapatia 
wamachinga maeneo ya 
kufanyika biashara zao 

ili kukusanya mapato ya 
ndani katika vyanzo hivi 
vipya na vingine vidogo 
vidogo na rafiki.
Aidha Mstahiki Meya 
akiongea katika viwanja 
vya nanenane Mjini 
Morogoro alisema ni 
muda sasa Halmashauri  

ziendelea kuwajali 
wajasiliamali kwa 
kuwapatia mitaji ya 
biashara zao ndogo 
ndogo, kuendeleza 
ubunifu wao wa 
viwanda vidogo vidogo 
kupitia mitaji itokanayo 
na Mkurugenzi wa 

Halmashauri na 
kwamba; namnukuu 
“Hakuna serikali duniani 
isiyokusanya kodi”. Kwa 
hili Temeke tutatoka 
hapa tulipo sasa na 
kwenda hatua nyingine 
ya juu zaidi alisema.
 

MPANGO WA  MAENDELEO KWA MWAKA WA FEDHA UJAO

Ujenzi wa barabara na dara la Kijichi Toangoma

Ujenzi wa madarasa shule ya Msingi Misufini
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Mhe. Ummy Mwalimu Waziri wa Afya Maendeleo ya Jamii, Jinsia 
Wazee na Watoto (MB),
Mh. Mkuu wa Wilaya ya Ubungo,
Katibu Tawala Wilaya,
Mh. Katibu wa CCM Wilaya ya Ubungo,
Mh. Mstahiki Meya wa Manispaa ya Ubungo,
Ndugu Mkurugenzi Manispaa ya Ubungo,
Mganga Mkuu wa Mkoa wa Dar es salaam, 
Waheshimiwa Madiwani wa Manispaa ya Ubungo, 
Wataalamu mbalimbali mliopo ngazi ya Mkoa na Wilaya,
Watendaji wa Kata Manispaa ya Ubungo,
Wenyeviti wa Mitaa Manispaa ya Ubungo,
Mabibi na Mabwana.
Asalaam Aleykum, Bwana asifiwe, Tumsifu Yesu kristo. 

Mheshimiwa Waziri.
Awali ya yote napenda kumshukuru Mwenyezi Mungu kwa kunipa 
afya njema, na kuniwezesha kusimama mbele yenu na kuwasilisha 
taarifa hii katika uzinduzi huu wa utoaji wa vitambulisho vya msamaha 
wa huduma za afya kwa wazee katika Halmashauri ya Manispaa ya 
Ubungo. 

Mheshimiwa Waziri.
Manispaa ya Ubungo ni Manispaa mpya iliyoanza rasmi Septemba, 
2016 ikiwa ni moja kati ya Manispaa tano za Mkoa wa Dar es Salaam.
Manispaa ina jumla ya vituo 19 vya umma vinavyo toa huduma 
mbalimbali za Afya ikiwemo huduma za msamaha kwa makundi 
maalum. Ambapo Hospitali ni 1, Vituo vya Afya 3, Zahanati 15 na 
Kliniki ya Mama na mtoto 1.
Hadi kufikia tarehe 22/08/2017 Manispaa imeweza kuwatambuwa 

jumla ya wazee 7,299 kutoka Kata 11 na Kata 3 zilizobaki utambuzi 
unaendelea. 

Kati ya wazee 7,299, (Me ni 3,454 na Ke 3,845). Jumla ya wazee 2,051 
(Me 1,214 na Ke 837) tayari wameshapigwa picha na kazi ya kudurufu 
vitambulisho vyao inaendelea. Wazee 5,248 waliobaki kazi ya upigaji 
picha inaendelea katika Kata husika.

Mheshimiwa Waziri.
Wazee hawa wametambulika kupitia Kata zao husika kwa vigezo 
vifuatavyo:-
·	 Wazee wasiojiweza kuanzia umri wa miaka 60 na kuendelea.
·	 Awe mkazi wa Manispaa ya Ubungo, Mkoa wa Dar es salaam.
·	 Awe amejiandikisha kupitia Mtendaji Kata husika.
·	 Awe amepigwa picha.
Aidha Manispaa ya Ubungo imelenga kukamilisha zoezi la utambuzi 
na utoaji wa vitambulisho vya msamaha wa huduma za Afya kwa 
wazee wote 7,299 ifikapo Septemba, 30 mwaka 2017.

Mheshimiwa Waziri.
Nichukue fursa hii pia kwa niaba ya Mkurugenzi wa Manispaa ya 
Ubungo, kuishukuru Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
kupitia Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamiii, Jinsia, Wazee na 
Watoto ambayo ndio imebeba dhamana kubwa ya kuhakikisha Afya za 
wananchi zinaboreshwa kwa kupata huduma bora za tiba na kinga kwa 
makundi yote ya kijamii.
Uzinduzi huu wa vitambulisho vya wazee tunaoufanya  leo 
ni moja ya utekelezaji wa Ilani ya Uchaguzi ya Chama cha Mapinduzi 
2015 – 2020 sura ya nne, ibara ya 50 (P) ,ambayo inasema ”….Aidha 
HALMASHAURI zitahakikisha WAZEE wanatambuliwa na kupewa 

TAARIFA YA HUDUMA ZA AFYA, USTAWI WA JAMII NA MSAMAHA KATIKA 
UZINDUZI WA VITAMBULISHO VYA MSAMAHA KWA WAZEE MANISPAA YA UBUNGO

TAREHE:04 SEPTEMBA, 2017.
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MATIBABU BURE katika Hospitali za Serikali” Hivyo Manispaa 
ya Ubungo imetekeleza ahadi hii kwa vitendo Lakini pia ni jitihada na 
hatua mahsusi zinazochukuliwa na Serikali ya awamu ya tano chini 
ya Rais wetu mpendwa, Dr. John Pombe Joseph Magufuli, kwa 
kushirikiana na wadau mbalimbali kuhakikisha Wazee wakitanzania 
wanakuwa na afya bora. 

Mheshimiwa Waziri.
Pamoja na utekelezaji huu Manispaa ya Ubungo tumekuwa tukikutana 
na changamoto mbalimbali katika utekelezaji wa huduma za afya kwa 
ujumla wake, Changamoto hizo zikiwa ni:-
·	 Gharama za uendeshaji wa huduma za msamaha zimekuwa ni 

kubwa hususani katika Hospitali yetu ya Wilaya Sinza, ambapo 
kwa Mwaka wa fedha 2016/2017 ilikuwa ni shilingi bilioni moja, 
million mia nane na tano, laki tisa thelathini na nne elfu na mia 
mbili (1,805,934,200/=), ambapo ni zaidi ya ukomo wa bajeti ya 
Hospitali ya bilioni moja na milioni kumina tano (1,015,000,000) 
kwa vyanzo vyote vya mapato vya Hospital. Hii ni kutoka na 
idadi kubwa ya wagonjwa wanaohitaji msamaha, wakiwemo akina 
mama wajawazito, watoto chini ya miaka mitano na wazee. 

·	 Hospitali ya Wilaya tuliyonayo imekuwa na changamoto ya ufinyu 
wa nafasi ya wodi za kulaza wagonjwa pamoja na kutokuwa na 
chumba cha kuhifadha maiti (Mortuary).

·	 Upungufu wa watumishi katika Kada mbalimbali za Afya 
unaojumuisha Madaktari, Wauguzi na wataalamu wa Maabara.

·	 Upungufu wa Magari ya kubeba wagonjwa (Ambulance).
·	 Upungufu wa gari kwa ajili ya huduma za chanjo na usimamizi 

shirikishi.

Mheshimiwa Waziri.
Pamoja na changamoto hizo zinazoikabili Halmashauri yetu ya 
Ubungo kwa Idara ya Afya na Ustawi wa Jamii, tumekuwa na 
mikakati mbalimbali ya kutatua changamoto hizo:-
·	 Kwa mwaka huu wa fedha 2017/2018 zaidi ya 33.3% ya ukomo 

wa bajeti tuliyopewa imetengwa kwa ajili ya kununua dawa na 
vifaa tiba. Aidha tunaomba kuongezewa mgao wa ruzuku ya dawa 

kutoka Serikali kuu kwa Hospitali ya Sinza ilikuweza kukabiliana 
na uwingi wa wagonjwa tunao wahudumia.

·	 Kwa mwaka wa fedha 2017/2018 tumetenga kiasi cha fedha Tsh. 
200,000,000/= kwa ajili ya kuendeleza ujenzi wa ghorofa 4 Sinza 
Hospitali na ujenzi huo utafanyika kwa awamu kulingana uwepo 
wa fedha.

·	 Kwa upande wa chumba cha kuhifadhi maiti itazingatiwa kwa 
mwaka wa fedha ujao 2018/2019.

·	 Idara ya Afya na Ustawi wa Jamii ina jumla ya watumishi 564. 
Ambao bado hawatoshelezi. Hivyo tuna upungufu wa watumishi 
268 ilikufikia Ikama ya 832.

·	 Kwa sasa Halmashauri ya Ubungo ina magari mawili ya kubeba 
wagonjwa (Ambulance).Hivyo Mhe. Waziri kupitia ofisi yako 
tunaomba utufikirie kwenye mgao, kwa kuanzia tunaomba tupate 
magari mawili ili kuboresha zaidi huduma za dharura na rufaa.

·	 Sambamba na hilo Mhe. Waziri Idara ya Afya na Ustawi wa 
Jamii ina magari mawili kwa ajili ya huduma za kiofisi, tunaomba 
kufikiriwa kwenye mgao wa magari ya huduma za chanjo ili 
tuweze kuongeza ufanisi wa utoaji huduma za Afya Kinga kwenye 
Halmashauri yetu.

Mheshimiwa Waziri.
Baada ya kusema hayo, kwa niaba ya Mkurugenzi wa Manispaa ya 
Ubungo naomba leo hii uzindue utoaji wa vitambulisho vya msamaha 
kwa wazee 150, waliopo kwenye hadhara hii ambao ni wawakilishi wa 
wazee 7,299 watakaopewa vitambulisho.

Mheshimiwa Waziri.
Kwa niaba ya Mkurugenzi wa Manispaa ya Ubungo naomba 
kuwasilisha. 
Ahsante.
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TANGULIZI
Katika kipindi cha mwaka wa fedha 2016/2017 
Halimashauri ya Manispaa ya Ubungo imeendelea na 
uboreshaji wa miuundombinu  ya  shule zote 27 za  
sekondari za Manispaa sambamba na ujenzi wa shule 
Mpya katika Kata ya Kimara .  Miradi ya uboreshaji 
wa miundo mbinu hiyo inahusisha:  ukarabati wa 
vyumba vya madarasa 25, ujenzi wa vyumba vipya vya 
madarsa 17, ujenzi wa  matundu ya vyoo 40, umaliziaji 
wa maabara 3 na  ujenzi wa nyumba za walimu 7 ( 
Shule ya sekondari matosa (6) na Goba (1) . Baadhi ya 
miradi hiyo imekamilika  na mingine utekelezaji wake 
upo katika hatua mblimbali kama ifuatavyo:

1.	 UJENZI WA VYUMBA 2 VYA MADARASA, 
MNARA WA MAJI  NA MATUNDU 8 YA 
VYOO VYA WANAFUNZI  SHULE YA 
SEKONDARI MATOSA

Mradi huu umekamilishwa kwa awamu mbili (Phase 
i & Phase ii), awamu ya kwanza ya utekeleza wake 
ulihusisha fedha za ruzuku kutoka serikali kuu ( 
SEDEP) kiasi cha sh 85,882,760 katika awamu hii 
ujenzi wa madarasa 2, jengo la choo cha wanafunzi 
matundu 8, kuchimba kisima na kujenga mnara wa 
maji vilifanyika hadi kufikia hatua ya plasta. Kufuatia 
kutokamilika kwa mradi, Mkurugenzi wa Manispaa ya 
ubungo aliagiza kumaliziwa kwa mradi huu  kwa fedha 
za ndani kiasi cha sh.24,500,137.04 ili  

     						    
2.	 UJENZI WA NYUMBA SITA KWA MOJA 

( 6 MULT UNIT) SHULE YA SEKONDARI 
MATOSA

Mradi huu wa ujenzi wa nyumba sita kwa moja za 
walimu umekamilishwa kwa awamu mbili (Phase i 
& Phase ii ), awamu ya kwanza ya utekeleza wake  
ulihusisha fedha za ruzuku kutoka serikali kuu ( 
SEDEP)  kiasi cha  sh 149,964,548 katika awamu hii 
ujenzi wa nyumba sita kwa moja, jiko, matundu sita ya 
choo na bafu ulifanyika hadi kufikia hatua ya kupaua na 
plasta. Kufuatia kutokamilika kwa mradi Mkurugenzi 
wa Manispaa ya ubungo aliagiza kumaliziwa kwa fedha 
za ndani jumla ya sh.40,681,326 ili  kukabiliana na 
tatizo la ukosefu wa nyumba za walimu katika shule hii.
                                                      
3.	 UJENZI WA VYUMBA 2 VYA MADARASA NA 

MATUNDU 8 YA VYOO VYA WANAFUNZI  
SHULE YA SEKONDARI LUGURUNI

Mradi huu umekamilishwa kwa awamu mbili (Phase 
i & Phase ii), awamu ya kwanza ya ulitekeleza wake  
ulihusishwa fedha za ruzuku kutoka serikali kuu ( 
SEDEP) kiasi cha sh 70,063,208 katika awamu hii 
ujenzi wa madarasa 2, jengo la choo cha wanafunzi 
matundu 8 uilifanyika hadi kufikia hatua ya plasta. 
Kufuatia kutokamilika kwa mradi, Mkurugenzi wa 
Manispaa ya ubungo aliagiza kumaliziwa kwa mradi 
huu  kwa fedha za ndani kiasi cha sh.30,000,000 ili  
kukabiliana na tatizo la upungufu wa madasasa na 
matundu ya vyoo
                                                        
4.	 UKARABATI WA VYUMBA  8 VYA 

MADARASA SHULE YA SEKONDARI Y.R. 
MAKAMBA

5.	 UKARABATI WA VYUMBA 4 VYA 
MADARASA SHULE YA SEKONDARI 
KIBAMBA.

6.	 UKARABATI WA VYUMBA 6 VYA 
MADARASA SHULE YA SEKONDARI GOBA

7.	 UKARABATI WA VYUMBA  3 VYA 
MADARASA SHULE YA SEKONDARI 
FAHARI

8.	 UKARABATI WA VYUMBA  2 VYA 
MADARASA SHULE YA SEKONDARI 
MATOSA

9.	 UKARABATI WA CHUMBA 1 CHA 
MADARASA SHULE YA SEKONDARI 
MBEZI INN

10.	 UKARABATI WA CHUMBA 1 CHA 
MADARASA SHULE YA SEKONDARI MPIJI 
MAGOHE

11. KUENDELEZA UJENZI WA VYUMBA 4 
VYA MADARASA SHULE YA SEKONDARI 
MBURAHATI

12.	 KUENDELEZA UJENZI WA VYUMBA 4 
VYA MADARASA, OFISI 1 YA WALIMU 
NA MATUNDU 10 YA VYOO  SHULE YA 
SEKONDARI SARANGA

13.	 KUENDELEZA UJENZI WA CHUMBA 1 
CHA DARASA SHULE YA SEKONDARI 
URAFIKI

14.	 KUENDELEZA UJENZI WA VYUMBA 4 
VYA MADARASA SHULE YA SEKONDARI 
KILUVYA

15.	 KUKAMILISHA UJENZI WA NYUMBA 1 YA 
MWALIMU SHULE YA SEKONDARI GOBA.

16.	 UJENZI WA JENGO LA CHOO MATUNDU 
12 SHULE YA SEKONDARI FAHARI

17.	 KUKAMILISHA UJENZI WA CHOO 
MATUNDU 12  YA  SHULE YA SEKONDARI 
GOBA MPAKANI

 
19.	KUKAMILISHA UJENZI WA CHOO 

MATUNDU 12  YA  SHULE YA SEKONDARI 
MBURUAHATI

20.	 UJENZI WA CHOO CHA WALIMU 
MATUNDU  2 YA  SHULE YA SEKONDARI 

21.	UJENZI WA CHOO CHA  MATUNDU  12 YA  
SHULE YA SEKONDARI GOBA

22.	KUKAMILISHA UJENZI WA  MAABARA 3  
SHULE YA SEKONDARI KIBWEGERE

23.	KUBORESHA MIUNDOMBINU YA CHOO 
BAADA YA UHARIBIFU WA MVUA   SHULE 
YA SEKONDARI KIBWEGERE

IMETAYARISHWA NA:
IDARA YA ELIMU SEKONDARI

MANISPAA YA UBUNGO

HALMASHAURI YA MANISPAA YA UBUNGO

TAARIFA YA MIRADI INAYOENDELEA KUTEKELEZWA KATIKA SHULE ZA SEKONDARI ZA 
MANISPAA YA UBUNGO KWA KIPINDI CHA JULAY 2016 – JUNI 2017.
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Halmashauri ya Manispaa ya Ubungo ni moja  ya Halmshauri 
za Manispaa tano zilizoko katika jiji la Dar es salaam 
nchini Tanzania.

Ni Halmashauri  ambayo imegawanywa kutoka Halmashauri ya 
Manispaa ya Kinondoni tangu kuanzishwa kwake sasa Manispaa 
ya Ubungo imetimiza mwaka mmoja

Mtazamo wa Halmashauri ni kuwa na jamii ambayo imewezeshwa 
kuendana na maendeleo ya kijamii, kiuchumi na Miundo mbinu.

Malengo ya jumla ni kutoa huduma bora kwa jamii  kwa kutumia 
rasilimali zilizoko kwa ufanisi, na kuwajengea uwezo , utawala 
bora na kuheshimu utawala wa sharia ambao utaboresha maisha 
ya jamii, Halmashauri inajipambanua kupitia uwajibikaji na utoaji 
huduma kwa watu.   

Vyanzo vya Mapato vya Halmashauri  hutegemea sana ushuru na 
kodi mbalimbali , vyanzo vikubwa vya mapato ni pamoja na kodi 
za Mabango, ushuru wa huduma za jiji,  leseni za Biashara na 
kwa upande wa serikali kuu ni kupitia ruzuku inayotolewa katika 
maeneo maalumu kama Afya ,Elimu, na Miundo mbinu.     

Vyanzo vya mapato havitoshelezi kukidhi mahitaji ya Manispaa 
ya kutoa huduma nzuri na bora, Halmashauri  ya Manispaa 
imeweka nguvu kutoa huduma bora kwa umma na kutafuta fursa 
za uwekezaji.  

MAHALI
Halmashauri ya Manispaa ya Ubungo imepakana na Halmashauri 
ya wilaya ya Kibaha kaskazini ,Halmashauri ya Manispaa ya 
Kinondoni kusini mashariki na Halmashuri ya wilaya ya Kisarawe 
upande wa magharibi.    Halmashauri ya Manispaa ya ubungo 
imeunganishwa na Barabara nzuri na njia zingine za mawasiliano 
katika jiji la Dar es Salaam na sehemu zingine za nchi . Barabara 
kuu zinazounganisha Halmashauri ni Barabara ya Morogoro 
,Barabara ya Mandela , na Barabara ya Sam Nujoma.

ENEO/IDADI YA WATU
Halmashauri ya Manispaa ya Ubungo ina kilometa za eneo 
260.40 , kutokana na Sensa ya watu mwaka 2012 Manispaa ina 
jumla ya watu ....... ambapo wanaume ni 409,149 na wanawake 
436,219 lakini kwa makadilio ya idadi ya watu ya mwaka 2016 
Halmashauri ya Manispaa ina jumla ya watu 1,031,349 ambapo 
wanaume ni 499,161 na wanawake 532,188.  

HALI YA HEWA
Halmashauri ya Manispaa ya Ubungo ina hali ya hewa ya kiikweta 
ambayo kiujumla  hali ya hewa ni ya joto na baridi kwa mwaka 
mzima, msimu wa joto Zaidi ni mwezi wa kumi na mwezi wa tatu  
lakini mwezi wa tano na wanane ni baridi.  Pia kuna misimu miwili 
ya mvua  ambayo ni msimu mrefu na msifu mfupi , msimu mfupi 
ni kuanzia mwezi wa kumi na kumi na mbili , msimu mrefu ni kati 
ya mwezi wa tatu na wa tano.

UTAWALA.
Halmashauri ya Manispaa ya Ubungo ina Tarafa mbili (2)  
Kibamba na  Magomeni ambapo kuna kata kumi na nne (14) na 
mitaa tisini na moja (91) pia Halmashauri ya Manispaa ya Ubungo 
ina majimbo mawili ya Uchaguzi , Halmashauri kimuundo 
inaongozwa na baraza la madiwani  (full council)  ambalo lina 
madiwani kumi na nne (14) wa kuchaguliwa na wabunge wawili 
(2) wa kuchaguliwa katika Majimbo.   

MAFANIKIO.
Manispaa ya ubungo imetimiza mwaka mmoja huku ikiwa 
lulu katika kusimamia na kutekeleza masuala mbalimbali kama 
dhamira na Malengo  ya Manispaa inavyosema unaweza jionea 
mafanikio ya Ubungo katika mtiririko huu.

Uboreshaji wa Usafi na Mazingira
Katika eneo hili tunazungumzia udhibiti wa taka ngumu, udhibiti 
wa maji taka, uelimishaji wa jamii katika usafishaji wa Mazingira 
yanayowazunguka, utafiti na uendelezaji wa teknolojia kwa 
kutumia taka kuwa malighafi ( Composting / Recycling / Reuse ) , 
Upendezeshaji Manispaa (Beautification)
Hali ya uzalishaji na uzoaji taka Manispaa ya Ubungo kwa wastani 
huzalisha taka ngumu kiasi cha tani 828 kwa siku na Manispaa 
kwa  imefanikiwa kudhibiti taka hizo ambapo taka zinazozolewa 
na kupelekwa dampo ni tani  ni  tani 422 sawa na 51%, Kiasi 
kinachorejerezwa tani 157 sawa na 19%, kiasi kinachodhibitiwa 
kwenye maeneo ya uzalishaji wake ni tani 142 sawa 17% , Kiasi 
kinachokadiliwa kubaki ni tani 108 sawa na 13%.

Kwa ujumla katika eneo la Uboreshaji mazingira Manispaa 
imefanikiwa kuimarisha mfumo wa ukusanyaji ada ya Taka 
kwa njia ya kielektroniki ambayo imesaidia ukusanyaji wa 
kutosha katika ngazi za kata na mitaa aidha kila mtaa umepatiwa 
mashine(POS machine) kwa ajili ya ukusanyaji.

Manispaa imeendelea kusimamia usafi na mazingira kiasi cha 
kuibuka mshindi wa kwanza ngazi ya mkoa na kitaifa kushika 
nafasi ya 6 katika mashindano ya kitaifa yanayoandaliwa na 
wizara kwa upande wa Halmashauri za Manispaa Tanzania.

Usimamiaji wa sheria katika kushinda au kufikia suluhu kesi 
mbalimbali zilizokuwa mahakamani.
Hadi kufikia septemba 26,2017 Manispaa ya ubungo  imefanikiwa 
kumaliza jumla ya kesi kumi na sita (16) kwa kushinda na kufikia 
suluhu katika mahakama mbalimbali  bila kuingizia Manispaa 
gharama.

Kutokana na Ushindi wa kesi hizo Halmashauri ya Manispaa ya 
ubungo imeweza kuokoa kiasi cha pesa 924,000,000

Utekelezaji wa Huduma za Maji
Huduma ya maji kwa wakazi wa Halmashauri ya Manispaa ya 
Ubungo, kwa kiasi kikubwa hutolewa na Mamlaka ya Maji ya 
Mjini Dar es Salaam (DAWASA) ambayo imekodisha shughuli za 
utoaji huduma kwa  kampuni ya DAWASCO. Maji yanayozalishwa 
yanakidhi mahitaji kwa asilimia 65 yaani   wakazi 670377  kati ya 
wakazi 1031349 wananufaika na huduma hiyo.

Mnamo tarehee 18/10/2016 Mkuu wa Mkoa wa Dar es Salaam 
Mhe. Paul Makonda alituhaidi kutupatia visima kumi (10)katika 
Manispaa yetu ya Ubungo.

Mnamo tarehe 10/02/2017 kazi ya utafiti wa maji chini ya 
ardhi ulianza na kupima maeneo yote kumi(10) yaliyopo katika 
Manispaa yetu ya Ubungo.

Kazi ya uchimbaji ya visima hivyo kumi ilianza Mnamo mwezi wa 
10/04/2017 na kukamilika mwezi wa sita.

Kwa ujumla kazi hii ya uchimbaji wa visima hivi imefanywa 
na wakara wa uchimbaji wa serikali (DDCA) Kwa mkataba na 
DAWASA wenye No AE/033/2016-2017/WC/25  Tsh 196,900,000 
na ni wa siku 60.

Kazi ya Manispaa ilikua ni kusimamia pamoja na kubaini maeneo 
yanayoitajika na uchimbaji wa visima hivyo.

Visima hivyo vimechimbwa katika maeneo ya :-
1-Mtaa wa matosa   144M  --14400L/H
2-S/Msingi Tegeta A  150M---4400L/H
3-Mtaa wa Kingazi A  162M---17400L/H
4-Mtaa wa Kingazi B   180M---18000L/H
5-Mpiji Magohe –kwa mvungi  150M---19500L/H
6-Shule ya Msingi kibesa   150M---5400L/H
7-Shule ya Msingi Makabe  150M—4400L/H
8-S/sekondari ya Gogoni  162M---18000L/H

Sekta ya afya
Manispaa ya Ubungo katika kipindi cha mwaka mmoja imeweka 
historia katika sekta ya afya kwa kutekeleza kwa vitendo maagizo 
ya Wizara ya Afya kwa kuwatambua wazee takribani 7299  ambao 
wanaumri kuanzia miaka 60 na kuendelea wazee hao wamepatiwa 
vitambulisho maalumu vitakavyowawezesha kupata matibabu 
bure.

Tayari Manispaa ya Ubungo ilishafanya uzinduzi wa vitambulisho 
hivyo ambao ulifanyika katika viwanja vya TP Sinza tarehe 
4/09/2017 Mgeni rasmi alikuwa Waziri wa Afya Ustawi wa Jamii 
Jinsia Wazee na Watoto Mhe. Ummy Mwalimu.

Ukusanyaji wa Mapato
Katika kipindi cha mwaka mmoja Manispaa ya Ubungo imekuwa 
ikijihimarisha katika kuhakikisha inakusanya mapato kwa kiasi 
kikubwa kwa kutumia njia ya kieletroniki, moja ya jitihada ni 
kusogeza huduma karibu kwa kufungua kituo cha kukusanya Ada 
na tozo mbalimbali katika kituo cha daladala Sim 2000 sehemu 
ambayo wakazi na wafanya biashara katika kata za Sinza, Kimara, 
Ubungo ,Manzese , Mabibo, Mburahati ,Makurumla na Makuburi 
hawana sababu ya kwenda kulipia Manispaa ya Ubungo Makao 
Makuu.

pia Halimashauri imekuwa ikiangalia namna ya kuboresha masoko 
yote yaliyoko katika Manispaa ya Ubungo ikiwemo kuyasimamia 
mfano Soko la Ndizi Mabibo. lakini pia kubaini Maeneneo ya 
Uwekezaji kwa lengo la Kuongeza Mapato.

Sekta ya Kilimo na Mifugo.
Katika kilimo Manispaa ya Ubungo imeweza kuhimiza wananchi 
na wakazi wake kijikita katika kilimo cha mjini ( Protected 
Agriculture ) kilimo ambacho hutumia sehemu ndogo ya ardhi 
lakini huleta tija kwa jitihada hizo zimejidhihirisha wakati wa 
maonyesho ya Nanenane Mkoani Morogoro mwaka 2017 ambapo 
Manispaa ya Ubungo iliibuka kidedea kwa kutoa Mkulima bora 
ngazi ya Wilaya na Mkoa ndugu Fransis ambaye ni Mkulima wa 
nyanya katika kata ya Mbezi Manispaa ya Ubungo.
Kwa upande wa Mifungo Manispaa imejiwekea utaratibu wa 
kuwatembelea wafugaji na kuwapa elimu juu ya Ufugaji bora 
lakini pia Manispaa imeenda mbali zaidi kwa kuanzisha network 
za wafugaji ambazo huwawezesha kubadilishana maarifa juu ya 
mbinu bora za ufugaji na kuongeza Masoko ya bidhaa zao.

Utawala na Uumishi.
Utawala na utumishi ndiyo ingini ya Manispaa kwa kipindi cha 
mwaka mmoja Manispaa imeweze kusimamia watumishi ikiwa 
kuhakisha wale wote waliokuwa na vyeti feki kwa mjibu wa 
maagizo ya Serikali ya awamu ya tano inayoongozwa na Rais 
John P. Magufuli wanaondolewa katika utumishi wa Umma pia 
kuendelea na mchakato wa kuajili watumishi ikiwemo kada ya 
wasaidizi wa wahasibu katika kata na watendaji wa Mitaa  pia 
Madereva.

kiujumla Manispaa imekuwa ikihakikisha watumishi wote 
wanafanya kazi zao kwa mjibu wa kanuni na taratibu za kiutumishi 
na wanapatiwa sitahiki zao.

Mwisho Halmashauri ya Manispaa ya Ubungo kwa kipindi cha 
mwaka mzima imekuwa ikifanya viziuri katika maeneo mengine 
ya Miundo mbinu, Elimu Ardhi  na Mipango Miji  pia katika 
kuhabarisha Umma juu ya shughuli anuai ambazo zinatekelezwa 
na Manispaa ya Ubungo kwa wananchi wake.

HALMASHAURI YA MANISPAA YA UBUNGO

MWAKA MMOJA WA MANISPAA YA UBUNGO NA MAFANIKIO LIKUKI

Moja ya mkakati wa kuongeza mapato ya halmashauri kwa 
kuongeza vitendea kazi ,magari 5 yaToyota hilux yalinunuliwa kwa 
ajili ya kutumika kukusanya mapato katika kata.

Uzinduzi wa magari 5 kwa ajili ya kukusanya mapato,wa 
kwanza kushoto Mkurugenzi wa Manispaa ya Ubungo Ndg.
John L. Kayombo, katikati ni Afisa utumishi Ally J. Ally na 
kulia ni mweka hazina wa Manispaa Bi.Jane Machicho
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