HALMASHAURI YA MANISPAA YA TEMEKE | DESEMBA 2024 | HALIUZWI

Jarida la

TEMEKE YETU

FAHAMU ZAIDI

Zahanati ya Kilakala il 1 b4
Yapandishwa Hadhi Kuwa /|
Kituo cha Afya ' '

MABADILIKO
YANAANZA SASA

“Serikali ina Majukumu makubwa mawili, Jukumu la kwanza lilil A Pak
ni Utawala na la pili ni kuwaletea Wananchi Maendeleo. I Op|ta~ U, FakKua

Wajibu wetu Sisi Viongozi ni kukidhi matarajio ya Wananchi katika tovuti yetu ya
wa Serikall yao.- www.temekemc.go.tz

@O Temeke Municipal Council



UTANGULIZI

Manispaa ya Temeke ni moja ya Halmashauri chache kongwe zenye utajiri na historia ambayo imechangia kuleta mabadiliko kisiasa, kiu-
chumi na kijamii Nchini. Kwa ujumla Temeke imekuwa kitovu cha upatikanaji wa uhuru wa Tanzania bara, pia kwa ukuaji wa michezo, utama-
duni na maendeleo ya kilimo katika jiji la Dar es Salaam.

Manispaa ya Temeke ina eneo la ukubwa wa kilomita za mraba 240 iliundwa 1999 chini ya sheria ya Serikali za mitaa (mamlaka ya miji) ya
mwakal982

Manispaa ya Temeke ipo kusini mwa mkoa wa Dar es salaam ambapo Mashariki inapatikana Bahari ya Hindi, Kusini inapakana na wilaya
ya Mkuranga iliyopo mkoa wa Pwani na Kaskazini-Magharibi imepakana na manispaa ya llala wakati kwa upande wa Kaskazini-Mashariki
Halmashauri hii imepakana na halmashauri ya manispaa ya Kigamboni.

HISTORIA YA YA TEMEKKE

Temeke ina majimbo makuu mawili ya uchaguzi (Temeke na Mbagala) ina idadi kubwa ya watu ambapo kwa mujibu wa Sensa ya watu na
makazi ya mwaka 2022 idadi ya watu ni 1,346,674 kati yao wanawake ni 691,537 na wanaume ni 655,137.

Temeke ni moja ya Wilaya inayolibeba Jiji la Dar-es-Salaam, kivipi, Dar-es-Salaam ni Temeke kwa kuwa bandari ipo Temeke,viwanja vyote
vya mipira kitaifa - Uwanja wa Taifa na uwanja wa Uhuru, pia ipo jirani na Uwanja wa ndege wa kimataifa, ni mwanzo wa Reli ya Tazara,
ina Uwanja wa kimataifa wa maonesho - sabasaba, ina daraja la Nyerere ambalo ni la Kimataifa. Samaki hupatikana kwa uwingi Temeke,
ina fukwe nzuri za kuvutia zenye mchanga mweupe, ina wakazi wengi na wahamiaji wanaopata maeneo ya kujenga kutokana na kuwa na
maeneo makubwa tena ya wazi. Ina mtandao mkubwa wa barabara za lami. Hii ndiyoTemeke tunayoisema.

Kwa mujibu wa Sensa ya mwaka 2022, idadi ya wakazi wake ni 1,368,881 kati ya hao wanawake 699,825 na wanaume
669,056. Kijiografia Temeke ina ukubwa wa Kilomita za mraba 240 baada ya kugawanywa na kuzaliwa Wilaya mpya
ya Kigamboni, Kwa upande wa Mashariki, Temeke imepakana na bahari ya Hindi, Kusini kuna Wilaya ya Mkuranga na
Magharibi kusini kuna Wilaya ya llala kwa kufuata reli ya kati.

Manispaa ya Temeke ni lango la kuingia kutoka Nchi za Kusini mwa Afrika zikiwemo Msumbiji, Afrika ya Kusini n.k
kupitia upande wa Kusini upande wa Kaskazini kuna Uwanja wa ndege wa Kimataifa wa Julius Nyerere hivyo ni
rahisi kwa wawekezaji kufanya biashara za Kimataifa.

Ndg. Jomaary Mrisho Satura,
Mkurugenzi Manispaa ya Temeke

|

' Timu ya Utayarishaii

Mhariri Mkuu I

Joanita Joseph
Kaimu Mkuu wa Kitengo cha Mawasiliano Serikalini,
Manispaa ya Temeke

Wahariri Wasaidizi I Msanifu wa Jarida I Wapiga Picha I

Mussa Chisongela Simon Joshua Gervas Edick
Sweetbetter Njige Shamsi Mustapha
Rehema Isango Simon Joshua

Jarida hili hutolewa na Kitengo cha Mawasiliano Serikalini,
Halmashauri ya Manispaa ya Temeke
S.L.P 46343 Temeke, Dar es Salaam
Simu: +255 22-2928132, Nukushi: +255 22-2928137
Baruapepe: temeke@temekemc.go.tz
Tovuti: temekemc.go.tz

E TemekeYetu
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Akagua Miradi na Kutoa Maagizo

TMC Habari.

aziri  mkuu wa
Jamhuri ya
Muungano
wa Tanzania
mheshimiwa
Kassim  Majaliwa
amefanya  ziara
wilaya ya Temeke
na  kuzungumza
na watumishi
wa umma juu ya masuala
mbalimbali ya kiutendaji pamoja
na kukagua miradiya maendeleo
inayotekelezwa ndani ya
manispaa.

Katika ziara hiyo waziri mkuu
Majaliwa amefungua bwalo la
chakula na bweni la wasichana
lenye uwezo wa kulaza wanafunzi
230 wa kidato cha tano na sita
katika shule kongwe ya sekondari
Kibasila. Amesema

“Nimefurahi sana kuja Kibasila.
Panapendeza, hongera sana.
Wanafunzi, walimu na watumishi
wasiowalimu, ziara hiiinanipitisha
kwenye maeneo ambayo fedha
ya Serikali imeletwa kwa aqjili ya

ﬂ TemekeYetu

Na Mwandishi Wetu,

kujenga majengo maalum kwa
ajili ya matumizi ya Wananchi.
Kupitia serikali ya awamu vya
sita Sekta ya elimu imeendelea
kuboreshwa, kila eneo
limeendelea kujenjwa ila kazi ya
kujifunza na kufundisha iendelee
vizuri.

Tumepata matatizo mengi kwa
vijana kutokana na kukaa mbali
utulivu wa kujisomea unapotea.
Rais Dokta Samia ameelekeza
halmashauri zote waone mahitaiji
ni nini ili mahitaji yatekelezwe.
Tumejenga madarasa sasd nNi
zamu ya mabweni. Wasichana
wana upendo sand, wakitoka
shule wanaenda kufanya kazi
kusaidia hamna muda wa
kusomailikuzuia haya, tunajenga
mabweni kama haya. Bweni ni
zuri la kisasa safi kabisa tayari
kwa matumizi

Wito wangu kwenu ni lazima
tuuliende mradi huu. Tunzeni
miundombinu yote ili tutumie
muda mrefu. Simamieni usafi
na usalama kwa vijana kwenye

maeneo yetu haya”.

Aidha waziri mkuu Majaliwa
amehutubia  Wananchi  wa
Temeke na kuwakumbusha nia
njema ya Serikali ya awamu ya
sita katika kuleta maendeleo
kupitia uwekezaji na uendelezaiji
wa miradi mbalimbali. Alisema
“Mradi wa mwendokasi wa Bilioni
189 upo 98%, tukishakamilisha
tunaanza kutiririsha mabasi,
tayari tumeshatafuta mzabuni
ameshaagiza mabasi na yakifika
hapa mradi unaanza mara
moja. Hospitali ya ghorofa 6 ya
Mbagalarangitatuiliyotugharimu
bilioni 10.8 itakamilika haraka,
nimepita hapo, nimekagua na
nimewaambia waongeze kasi ili
Wananchi wapate huduma”
Katika ziara hiyo Majaliwa
amuagiza mkurugenzi wad
manispaa ya Temeke Jomaary
Satura kuhakikisha barabara kuu
zinawekwa taa zitakazo mulika
nyakati za usiku ili kupendezesha
miji na kuongeza usalama kwa
raia.



Maijiko ya Gesi 800 Yakabidhiwa Bure Temeke

Na Sweetbetter Njige,
TMC Habari.

Ry ponang

BT

atika kuunga
mkono jitihada za
kinara wa ajenda
ya nishati safi ya
kupikia Nchini
na barani Afrika
mheshimiwa
Rais Samia
Suluhu Hassan,

wa manispaa %Sw{%ke "ANE

Abdallah  Mtinika ameongoza
zoezi la ugawaji wa majiko ya
gesi 800 bure kwa wakazi wa
manispaa ya Temeke.

Akiongoza zoezi hilo mheshimiwa
Mtinika  ameeleza  umuhimu
wa matumizi ya nishati safi ya
kupikia kwa Mwananchi mmoja
mmoja na taifa kwa ujumla huku
akiweka msisitizo mkubwa katika
kutunza mazingira na kukabiliana
na mabadiliko ya tabia Nchi.

Aidha mhe. Mtinika ameeleza
kuwa manispaa ya Temeke
imejipanga kumuunga mkono
mhe. Rais kwa kuweka mpango
wa matumizi ya nishati safi.

“Mheshimiwa Rais anayo nia

n TemekeYetu

njema na maono ya kuleta
mabadiliko kwa mazingira yetu
na kwetu binafsi, mama zetu
wameumwa macho,  vifuaq,
mapafu kwasababu ya mkaa
na kuni. Dunia imebadilika
kimazingira kutokana na
uchomaji wa mikaa (ukataiji
miti kiholela) maisha ya sasa
yamebadilika gesi sio anasa tena
ni hitaji muhimu na tupo hapa
kufanikisha hilo kwa aqjili yetu na
mazingira yetu

Sisi kama halmashauri tumetoa
pesa kununua majiko 800 kwa
mwaka huu wa fedha lakini bado
tutaendelea kumuunga mkono
Rais wetu kwa kuweka utaratibu
sahihi wa kufikiac matumizi ya
nishati safi ya kupikia kwa 100%".

Kwa upande  wake  dfisa
maendeleo ya jamii na mratibu
wa uwezeshaji  Wananchi

kiuchumi bi. Glory Magushani
amesema lengo kuu la ugawaji
wa majiko hayo ni kuhamasisha
makundi mbalimbali katika jamii.
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Temeke Yapokea Hundi ya Bilioni 9.4
mikopo ya 10% Makundi Maalum

Na Joanita Joseph,
TMC Habari.

kuu wa Mkoa

wa Dar es
salaam
Mhe. Albert

Chalamila
leo Desemba
05, 2024
ameikabidhi
Manispaa ya
Temeke hundi ya Shilingi Bilioni
9.4 katika Hafla ya Uzinduzi wa
Ugawaji wa Vitambulisho vya
Kidijitali kwa Wafanyabiashara
ndogondogo na Mikopo ya 10%
inayotokana na Mapato ya
ndani ya halmashauri kwa kundi
la Wanawake, Vijana na Watu

wenye Ulemavu.

Akizungumza katika Hafla hiyo
RC Chalamila ametoa Maagizo
kadhaa ikiwemo wadaiwa wote
waliochukua mikopo hii kwa

ﬂ TemekeYetu

i%-a JA

awamu zilizopita haraka madeni
yao.
“NatoamaagizokwaWakurugenzi
na Wakuu wa Wilaya, watu
hawa waliochukua mikopo ya
halmashauri isiyo na riba, jasho
la  watanzania, wakamatwe
haraka wapelekwe Mahakamani.
Tusipende kuchezea Uchumi wa
Taifa” alisema RC Chalamila.

Vilevile RC Chalamila ameiagiza
Taasidi ya Kuzuia na Kupambana
na Rushwa kushughulika na
Viongozi wanaofanya hujuma
katika Mikopo hiyo

“Naiagiza TAKUKURU ikaangalie

Viongozi
kutapeli
wakachukue

wanaodanganya nad
Wafanyabiashara
fedha na kisha
kuwanyang'anya fedha hizo,
lakini  pia  ma  ‘consultant’
muwasaidie  wafanyabiashara

hawa kuwekeza kwenye maeneo
sahihi ili pesa izunguke na hili
litawawezesha kulipa mikopo hii”

RC Chalamila amekemed
ubaguzi katika utoaji wa Mikopo
hii na kusisitiza kuangaliwa kwa
Vigezo.

“Mikopo hii si ya CCM peke yao
ni ya CUF, Chadema, UDP, bali ni
ya kila Mtanzania aliye chini ya
Uongozi wa Dr. Samia msiende
kutoa mikopo kwa ubaguzi kwa
kuuliza itikadi, ukanda...Msibague
watu katika kuwapatia mikopo”.

Aidha RC Chalamila amewataka
wafanyabiashara kuondoka
Barabarani na kufanya biashara
katika maeneo yaliyo rasmi.

“Mji huu unataka usafi, huwezi
kupangabiasharakilasehemukila

MHURIYAMUUNGANU VWA 1AM
OFISI YA MKUU WA MKOA WA DAR ES SALF

mahali, tupange upya biashara
zetu.  Tusisubiri  kusimamiwa
tupange miji yetu vizuri, juzi tu
kariokoo kupitisha vifaa vya
uokoaqji ilikuwa shida, biashara
zimepangwa kila sehemu.



Bilioni 50 Kuboresha
Miundombinu Manispaa

ya Temeke (DMDP Ii)
Na Joanita Joseph, _

TMC Habari.

eo Oktoba 24, 2024 Historia mpya
imeandikwa katika Nchi Yetu hasa
katika Mkoa wa Dar es Salaam ambapo
Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais TAMISEMI
Mhe. Mohamed Mchengerwa (Mb)
katika Viwanja vya Mwembeyanga
Temeke ameshuhudia Utigji Saini wa
takribani Mikataba 8 yenye thamani
ya Shilingi Bilioni 190 (190,040,361,931.41)
kwa qjili Ujenzi wa Barabara na Miundo mbinu
muhimu katika halmashauri zote tano Jijini Dar es
Salaam kupitia Mradi wa Uendelezaji wa Jiji la Dar
es Salaam Awamu ya Pili (DMDP Phase Two)

Akizungumzakatika hotubaYake Mhe.Mchengerwa
amesemad

‘Ujenzi wa mindombinu hii hakikisheni inazingatia
thamani ya fedha na mahitaji ya Wananchi,
tunapokwenda

kwenye Ujenzi wa Masoko

b
ﬂ TemekeYetu

hakikisheni Masoko haya yawe ni yale yenye uhitaiji
kwa wananchi’

Miongoni mwa Mikataba hiyo Halmashauri ya
Manispaad ya Temeke imepata mitakaba 2 yenye
thamani ya Shilingi za Kitanzania 50,025,554,462
kwa qijili ya Ujenzi wa Barabara zenye Urefu wa Km
13.04.

Barabara hizo ni Nduguru 1.64 km, Masako 3.91 km,
Maandazi 2 km, Madaraja ya Miguu (Chaurembo
1 na 2), Songambele 0.32 km, Mwakalinga 1.07 km,
Markas 0.48 km, Majimaji 0.32 km, Magorofani
0.31km, Igome/Yemen 0.85 km, Diwani 0.67 km, Keko
Machungwa 0.57 km, na Basri 0.9 km ambapo zote
zitajengwa na Mkandarasi CRJE (EA) Ltd.

Mradi wa DMDP Awamu ya Pili uliobeba thamani
ya Dola Milioni 438 za Marekani ni muendelezo wa
yaliyofanywa katika Awamu ya Kwanza ya mradi
huo katika Uendelezaji wa Jiji la Dar es Salaam.

Uboreshaji na Ujenzi wa Miundombinu Muhimu
utahakikishaWananchiwote wa Temeke wanapata
huduma bora, ambapo kwa Awamu hii ya Pili Mradi
huu unatarajia kuboresha Mtandao wa Barabara
manispaa hapo kwa Zaidi ya kilomita 250, kilomita
90 za mifereji mikubwa ya maiji ya mvua, vituo 9
vya mabasi, masoko 18 na madampo matatu ya
Kisasa.

WHE. 1. 0. MCHENGERWA
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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
HALMASHAURI YA MANISPAA YA TEMEKE

UZINDUZI WA

MAADHIMISHO
YA WIKI YA

Magonjwa yasiyoambukiza
Novemba 14, 2024

Huduma za afya zitatolewa bure
Kuanzia Novemba 13-15, 2024

Mhe. Abdallah Mtinika
Mgeni Rasmi

UZINDUZI UTAFANYIKA:
MAHALI siku (3
Hospitali ya Mbagala Rangitatu 0 s':;’;g?:u':::ﬂ":;gnslg
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JAMHURI YA
MUUNGANO
iy, WA TANZANIA

HALMASHAURI YA
MANISPAA YA
TEMEKE

LIPA USHURU WA HUDUMA
ZA HALMASHAURI

(SERVICE LEVY)

Wafanyabiashara wote mnakum-
bushwa kulipa ushuru wa huduma
(Service Levy).

Ili kupata namba ya Malipo (Control
Numbers) fika Ofisi za Mapato za
Halmashauri ya Manispaa ya
Temeke au fika katika vituo vya
kutolea huduma (Clusters) vilivyopo
katika Ofisi kata za Miburani,
Charambe, Buza, Kijichi, Tandika na
Chamazi.

www.temekemc.go.tz
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eo Oktoba 2, 2024
Waziri wa Viwanda
na Biashara Mhe.
Dkt. Suleiman S.
Jaffo  ameongoza
hafla fupi ya
kufunga Maonesho
ya Kimataifa ya
Viwanda (TIMEXPO)
yvaliyofanyika

katika Viwanja vya Mwl. Nyerere
(Sabasaba) Temeke, Dar es
Salaam.

Akizungumza katika hafla hiyo
Waziri Jaffo amesema ni fahari
kwa Watanzania kuzalisha,
kusambaza na kutumia bidhaa

zilizozalishwa ndani ya Nchi
na kuwa Serikali imejipanga
kuboresha Mmazingira kwa

wazalishajiilikuimarishabiashara
na qjira. Amesema

“Watanzania tuamke, tujivunie
vya kwetu, nimeona fahari sana
kukagua bidhaa na zimeandikwa
‘made in Tanzania'...Serikali
ya Rais Samia inaendelea
kutengeneza mazingira wezeshi
kuhakikisha uwekezaiji wa

ﬂ TemekeYetu

Na Sweetbetter Njige,

\\ i 0

Dkt. Samia Kutengeneza Mazingira
Wezeshi kwa Wazalishaii

viwanda na uchumi unaenda
vizuri. Sisi  kama  watendaiji,
tutajitahidi kupitia mambo yenye
kuleta changamoto  kubwa
yanatatuliwa ili  kuhakikisha
bidhaa za ndani zinapata
masoko kwa ajili ya kutunza ajira
na uendelevu wa viwanda hivi”

Aidha Mhe. Jaffo amewapongeza
wazalishaji wote ikiwemo wa
viwanda vidogo, vya kati na
vikubwa kuendelea kuwa mstari
wa mbele katika kuzalisha ajira
kwa vijana kama lilivyo lengo la
sekta binafsi ili kukuza uchumi
wa mtu mmoja mmoja na Taifa
kwa ujumia.

Akizungumza kwa niaba ya Mkuu
wa Mkoa wa Dar es Salaam Mkuu
wa Wilaya ya Temeke mhe. Sixtus
Mapunda amesema;

“Nawashukuru waanddaiji
wa  maonesho haya  CTl
(Confederation of Tanzania
Industries) na Mamlaka ya

maendeleo ya biashara Tanzania
(Tantrade) kwamaoneshomazuri,
naamini Temeke tutaendelea
kuwa wenyeji kwa maonesho
haya ambayo naamini yatakuwa
ya pili kwa ukubwa baada ya yale

ya sabasaba”.

Maonesho ya kimataifa ya
viwanda yamefanyika mara ya
pili na kwa mafanikio makubwa
kutokaka kuwa na washiriki 79
mwaka 2023 kufikia washiriki 257
mwaka 2024.

Fikra za Satura

“Serikali ina Majukumu makubwa
mawili, Jukumu la kwanza ni
Utawala na la pili ni kuwaletea
Wananchi Maendeleo. Wajibu wetu
Sisi Viongozi ni kukidhi matarajio ya
Wananchi kwa Serikali yao....sasa
hapa kwenye matarajio ndipo kama
Kiongozi unaangalia timu uliyonayo,
Je inakidhi matarajio? Ninaamini
ninyi ni timu ya Ushindi, Tufanye
kazi!”.

- Jomaary Mrisho Satura
Mkurugenzi Manispaa ya Temeke



Chuo cha Ungnzi na Ukunga kilichopo Kata ya Mbagala Charambe, Manispaa
ya lLemeke kilichofungiwa kutokana na kukosa sifa na magingira weeshi ya mwa-
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DC Manunua l\kllllya ST(IP Chuo cha KEWOVAG

Na Joanita Joseph,
TMC Habari.

kiwa ni Siku 5 zimepita
toka Mkuu wa Wilaya
ya Temeke Mhe. Sixtus
Mapunda kutoa agizo
la kusitishwa kwa
Mafunzo katika Chuo
cha Kewovac kilichopo
Mbagala Charambe
kinachojihusisha na
utodji wa elimu ya uuguzi
na ukunga.

Baraza la Taifa la Elimu ya
Ufundi na Mafunzo ya Ufundi
Stadi (NACTVET) limetoa Rai kwa
Wananchi kuchukua tahadhari
wanapowatafutia watoto wao
nafasi za masomo kwenye Vyuo
vinavyojitangaza kutoa elimu.

Rai hiyo imetolewa Novemba 24,
2024 na Meneja Uthibiti Ubora
NACTVET Mhandisi Enock Kayani

ﬂ TemekeYetu

pamojanatimuyake marabaada
ya kufanya Ukaguzi wa maeneo
ya Chuo hicho kilichogundulika
kutosajiliwa na kukosa Mtaalqg,
miundombinu  yenye  kukidhi
sifa za kutoa Mafunzo ya uuguzi
na ukunga pamoja na kuwa

na mazingira hatarishi  kwa
wanafunzi wake.
“Mhe. DC alifanya vyema

kukifungia Chuo hiki, sisi kama
Taasisi inayojihusisha na Ubora
wa elimu ya Ufundi na Mafunzo
ya ufundi stadi tunaona kabisa
kuna tatizo” alisema Mhandisi

Kayani.
Mhandisi  Kayani amewasihi
wazazi  kujiridhisha  kwanza

na usaqjili wa vyuo kabla ya
kuwapeleka watoto wao

kuchukua mafunzo sambamba
na kuwatka wazazi wenye watoto
chuoni hapo kuwaondoa mara
Moja.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA \
HALMASHAURI YA MANISPAA YATEMEKE 87

MAADHIMISHO YA WIKI YA
MAGONJWA YASIYOAMBUKIZA

HUDUMA ZITAKAZOTOLEWA:

Elimuyallishe,

kama shinikizo la damu, kisukar

dume, Saratani ya mlango wa kizazi na
saratani ya matiti.

uchu gmwamcg |wa
ezi

Novemba
9-16,2024

Siku ya Kilele
Novemba 14-15, 2024

O

2zuia Mago ]wy iyoambukiza

Mhlpk

www.temekemc.go.tz




Kamati ya Lishe Temeke Kuja ha Tamasha
la Magonjwa Yasiyoambukiza

Na Shamsi Dady,

TMC Habari.
eo Novemba 1],
2024 kamati ya
lishe halmashauri

ya manispaa ya
Temeke imefanya
kikao cha robo ya
kwanza (Julai-
Septemba
2024-2025)

kujadili mafanikio pamoja na
changamoto mbalimbali  za

masuala ya lishe ikiwemo eneo
la afya ya mama na mtoto.

Akizungumza katika kikao hicho
Mkuu wa wilaya ya Temeke

Mhe. Sixtus Mapunda ameagiza
kamati ya lishe kuhakikisha utafiti
wa viashiria vya magonjwa
yanayohusiana na lishe pamoja
na chanjo kwa mama na mtoto
ufanyike haraka ili kudhibiti na

[ Temekevet

kumaliza  kabisa  magonjwa
yatokanayo na lishe kwa mama
na mtoto. Amesemad

“Muda uliowekwa wa kuanza
kutoa huduma ya chanjo kwa
mama na mtoto mpaka kufikia
mwezi Mei, 2025 itakuwa mbali
punguzeni ili kuwezesha huduma
hii kufikiwa kwa haraka zaidi na
itapendeza zaidi mkitengeneza
misingi Mmizuri ya watu
kujitokeza kwa wingi katika vituo
mtakavyopanga”. Alisema Mhe.
Sixtus Mapunda.

Kwa upande wake mratibu wa

i

lishe bi. Happy Nkunda ameeleza
lengo la kikao hicho killenga
kukagua na kupitia viashiria
kuanzia ngazi ya kata na ngazi
ya halmashauri na kubainisha
changamoto, = mafanikio na

kuweka mikakati ya kuboresha
hali ya lishe ndani ya manispaa
kwa kushirikiona na wadau na
jamii husika.

“Tumeandaa kongamano
la maadhimisho ya wiki ya
magonjwa yasiyoambukiza
ambapo  tutahusisha  elimu
ya lishe,uchunguzi wa
magonjwa kama shinikizo la
damu,kisukaritezi dume,saratani
ya mlango wa kizazi na saratani
ya matiti kuanzia Novemba 14-15
mwaka huu karibuni sana hapa
hapa manispaa ya Temeke”.

Manispaa ya Temeke inaendelea
kutekeleza kikamilifu mkataba
na makunaliano ya lishe kuanzia
ngazi ya chini (kata) kwa
kushirikiana viongozi na wadau
muhimu wa maendeleo.



— - B - Mitaa (LGTI) maarufu kama
Wenyeviti wa Serikali za Mitaa :ou:ocos o
amewaeleza Wenyeviti  kupitia

m somo la Uongozi na Utawala

wapewa Matunzo ya Uongozi == s s = o i
mujibu wa katiba ya Jamhuri

Na Sweetbetter Njige, _ ya Muungano wa Tanzania na
TMC Habari. wanapaswa kufuata muongozo

aada ya uchaguzi sana siwezi kuendelea wa katiba katika ku.tekele.zo
wa Serikali za kujenga, hapang, tunakosea, Majukumu yao ya kila siku
mitaa uliofanyika tunasimama  tena  hatimaye o

Novemba 27, tunainua nyumba imara pamoja. “Uongozi ni dhamana, unapaswa
2024 na zoezi la kuwa mitiifu na mnyenyekevu
uapisho kufanyika, Akitoa mafunzo hayo mhadhiri badala ya  kuwa mwenye
Wenyeviti wa kutoka chuo cha Serikali za mMamlaka.

Serikali za mitaa 5 ' .

|

yote 142 ya
manispaa ya
Temeke wameshiriki mafunzo
ya uongozi yaliyofanyika

kwenye ukumbi wa Idd Nyundo.

Akifungua mafunzo hayo Mstahiki
meya mheshimiwa Abdallah
Mtinika amewataka Wenyeviti
kuwa na umoja, mshikamano na
maelewano na viongozi pamoja
na watendaji wengine. Alisema

“..Nimepokea changamoto zenu
na tumekubaliana kuzifanyia kazi
kwa utaratibu mzuri...tutambue
kuwa tuko hapa kujenga nyumba
moja, imara. Ujenzi sio kazi
nyepesi na ni hatua lakini huwezi
kusema hili paa limekosewa

tika Viwanja vya Uburu, wilayani Temeke na jumla ya Wabitimu 470
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Temeke
Yafanya
Bonanza

Na Joanitha Joseph,

TMC Habari.
kiwa zimebaki siku 3 kufikia
Novemba 27, 2024 siku
ya Uchaguzi wa Serikali

za Mitaa leo Novemba 24,
2027 katika Viwanja vya
Mwembeyanga Manispaa ya
Temeke imefanya Bonanza
kubwa Mahsusi kwa dijili ya
kuhamasisha Wananchi

I
K“hamas = hususani Wakazi wa Temeke kujitokeza

sha
Uchaguzi
Serikali za

[ remekevetu

kupiga kura siku ya Uchaguzi wa Serikali
za Mitaa na kuchagua Viongozi Bora.

KatikaBonanzahiloWananchiwamepata
fursa ya kupatiwa elimu ya mpiga kura
pamoja na Matumizi sahihi ya Nishati
safi hususani gesi na kuachana na
matumizi ya Mkaa na kuni ili kuepukana
na uharibifu wa Mazingira na Magonjwa
yanayosabishwa na uvutaji wa hewa
chafu.

Akizungumza  katika  Viwanja  vya
Mwembeyanga, Mkuu wa Wilaya ya
Temeke ambaye pia alikuwa ni Mgeni

rasmi katika Bonanza hilo

amesema

“Tarehe 27 kila mmoja akiache
kitanda chake kama leo,
Amgongeenajiraniyaketukapige
kura” Alisema DC Mapunda

Bonanza hilo lillosheheni
Burudani kabambe kutoka kwa
Wasanii wa Muziki wa Kizazi

kipya na Vikundi vya Ngoma za
asili limehudhuriwa na Viongozi
mbalimbali, Chama cha Mbio
za Pole Temeke yaani Temeke
Jogging  Association  (TEJA),
Vikundi mbalimbali vya Mbio za
pole, Wajasiriamali pamoja na
Wadau mbali mbali wa Afya na
Nishati safi.

‘Serikali za Mitaa, Sauti ya
Wananchi, Jitokeze kushiriki

Uchaguzi”.
-
. |




maalum Kibastla wakimsikiliza kwa makini Afisa Elimu Maalum
Manispaa ya Temeke, Bi. Martha Kusaga shuleni hapo alipowatembe-

Wcmay%ﬂ:{z' wa Shule ya Sekondari ya Wanafunzi wenye mabhitaji
lea kwa ajili ya elimu ya kujitambua.

Idara ya Elimu Sekondari yakutana na Watoto wenye Mamtai Maalum

Na Sweetbetter Njige,
TMC Habari.

almashauri  ya
Manispaa ya
Temeke kupitia
ldara ya Elimu
Sekondari
imekutana
na  wanafunzi
wenye mahitaji
m a al um
kutoka Shule za
Sekondarizaummazilizopo katika
Manispaa ya Temeke lengo likiwa
ni kufanya maboresho katika
mahitaji yao.

Akizungumza katika Mkutano huo
Afisa Elimu anayeshughulikia
elimu maalum Bi. Martha Kusaga
amefafanua juu ya utofauti wa
aina za mahitaji na nhamna ya
kuyafikia ikiwa ni pamoja na
kupokea maoni ya Wanafunzi
hoo na kuweka maazimio

m TemekeYetu

yatakayotekelezwa.

“Mfano wa mahitaji maalum kwa
wanafunzi hawa ni pamoja na
ongezeko la muda katika mitihani
(au kupata usaidizi kutokana na
aina ya ulemavu) au kuweka/
kuboresha aina ya miundombinu
inayohitajika. Hivyo, tunakutana
ili viongozi wajue mahitaji yenu”
alisema Bi. Martha.

Aidha ameeleza kwamba
wameazimiakuwakilashuleiwena
walimu wasimamizi wa mahitaji
maalum ili kusikiliza na kutatua
changamoto za wanafunzi hao
pamoja na kutenga siku maalum
ya kukutana na kuzungumza nao.

“Mungu  anatambua  uwepo
wenu, hali kadhalika Serikali yenu
inatambua uwepo wenu, nanyi
naomba mtambue uwepo wenu

“Mungu

hajakosea kutunmba

tulivyo, tujiknbali na
kujipenda...”

na kusudi lenu la kuwepo hapaq,”
alisema Bi. Martha

“Mungu hajakosea kutuumba
tulivyo, tujikubali na kujipenda ili
tuishi kwa furaha”

Mkutano huo umefanyika katika
Shule ya Sekondari Kibasila
ambapo wanafunzi hao pamoja
na kueleza changamoto zao
walipata wasaa wa kuonesha pia
vipaji vyao na kupata burudani
mbalimbali  ikiwemo  kuimba
wimbo wa Taifa kwa alama na
kucheza.



Temeke Yaadhimisha Wik

ya Elimu ya Watu Wazima
-

Na Sweetbetter Njige
TMC Habari.

eo Oktoba 4, 2024
manispaa ya Temeke
kupitia idara ya elimu
msingi imeadhimisha
juma la elimu ya watu
wazima katika viwanja vya

Zakhem- Mbagala na kuhimiza
fursa ya elimu kwa wote.

Akizungumza kwa niaba ya mgeni
rasmi, mkuu wa wilaya ya Temeke,
Afisa tarafa ya Mbagala Betha
Minga amesema kuwa Serikali
ya awamu ya sita imelenga
kuboreshaelimukwawatuwazima
ili kutoa fursa kwa wote.

m TemekeYetu

“Lengo la Serikali ni kuifanya
elimu kuwa jumuishi kwa
makundi yote. Hii ni kwa watu
wazimanawaleambaowalipata
ujauzito shuleni wakakatisha
masomo bado wanayo fursa ya
kurudi shule kusoma. Tunajua
umuhimu wa watu kujifunza
stadi mbalimbali licha ya kuwa
nje ya mfumo rasmi wa elimu.
Nimeona baadhi ya maafisa
maendeleo hapa, ile 4% ya
mikopo kwa vijana tuwaangalie
na hawa kwa sababu tayari
wana ujuzi na wanaaminika”.

Akisoma risala mbele ya mgeni
rasmi mratibu wa elimu ya watu
wazima manispad ya Temeke
*  Noconia Yusufu amesema
maadhimisho hayo yanalenga
kuimarisha uratibu, usimamizi
na kuthamini maendeleo ya
utekelezaji wa shughuli za elimu
ya watu wazima na elimu nje ya
mfumo rasmi.

Maadhimisho ya juma la elimu
ya watu wazima huazimishwa

na Nchi mbalimbali Duniani
ambazo ni wanachama wa
UNESCO, huungana katika

-~ kupima na kutafakari mafanikio
na changamoto zilizopo katika

utoaqji wa elimu ya watu wazima nchini Tanzania.

)
- |
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HALMASHAURI YA MANISPAA YA TEMEKE

LIPA USHURU
WA HUDUMA
ZA HALMASHAURI

(Service Levy)

Wafanyabiashara wote mnakumbushwa
kulipa ushuru wa huduma (Service Levy).

ILI KUPATA NAMBA YA MALIPO (CONTROL NUMBER)
FIKA KATIKA OFISI ZA MAPATO HALMASHAURI YA MANISPAA YA TEMEKE
AU FIKA KATIKA VITUO VYA
KUTOLEA HUDUMA (CLUSTERS) VILIVYOPO KATIKA OFISI KATA ZA
MIBURANI, CHARAMEBE, BUZA, KIJICHI, TANDIKA NA CHAMAZI.
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Temeke Kukagua Vikundi vya wanuiaa

wa Mikopo ya 10% Kabla ya UhakKiki

Na Mwandishi Wetu,
TMC Habari.

Jamii

Chiwile,

awali wa vikundi vinavyotarajiwa
kupatiwa mikopo ya 10% kutoka
kwenye mapato ya ndani ya
manispaa hiyo. Mikopo hiyo
inatolewa kwa makundi maalum
ya wanawake, vijana, na watu
wenye ulemavu kwa mwaka
wa fedha 2024/2025. Hatua
hii inalenga kuhakikisha kuwa
vikundi vinavyonufaika vinakidhi
vigezokablayakufikishwakwenye
Kamati ya Mikopo ya Wilaya kwa
uhakiki wa mwisho.

Katika kikao hicho, jumla ya
vikundi 160 kutoka mitaa yote 142
ya Halmashauri ya Manispaa ya
Temeke vilifanyiwa ukaguzi wa
awali. Ukaguzi huu ni sehemu
muhimu ya mchakato wa utoaqiji

ﬁ TemekeYetu

kuu wa Idara ya Maendeleo ya
katika Halmashauri
Manispaa ya Temeke, Bi. Furaha
leo Desemba 1],
ameongoza kikao cha ukaguzi wa

ya
2024,

wa mikopo, ukilenga kuthibitisha
uhalali wa vikundi, uendelevu
wa shughuli zao, na uwezo wao
wa kutumia fedha kwa malengo
yaliyokusudiwa.

Kwa kufanya hivyo, halmashauri
inahakikisha kuwa mikopo
hii inaleta athari chanya kwa
walengwa na kuchochea
maendeleo yakiuchuminakijamii
katika Manispaa ya Temeke.

Akizungumza katika kikao hicho

kilichofanyika  katika  Ukumbi
wa lddy Nyundo, Bi. Chiwile
amesisitiza kuwa vikundi

vinapaswa kuzingatia masharti
yote ya mikopo ili kuhakikisha
fedha wanazopatiwa zinatumika

ipasavyo.Piag,alihimizaushirikiano
kati ya wanavikundi na maafisa
wa maendeleo ya jamii kwalengo
la kuboresha mifumo ya ufuatiliaji
wa mikopo na kuhakikisha
urejeshaji wa fedha kwa wakati.
Alibainisha kuwa utaratibu huu
unalenga kuongeza uwajibikaji
na kuhakikisha kuwa mpango
wa mikopo unaendelea kwa
manufaa ya vizazi vijavyo.

Kwa upande wake, baadhi
ya  wanavikundi  walioshiriki
katika kikao hicho wameeleza
kuwa mikopo ya 10% ni fursa
muhimu kwao, hasa kwa wale
wanaoendesha biashara ndogo
ndogo na miradi ya uzalishaiji.
Walisema kuwa msaada huu
unawasaidia kukuza mitaiji
yao, kupanua shughuli zao za
kiuchumi, na kuongeza fursa za
ajira katika jamii. Wameahidi
kufuata taratibu zote zilizowekwa
ili kuhakikisha wanatumia mikopo
hiyo kwa maendeleo yao na jamii
kwa ujumia.

Halmashauri ya Manispaa ya
Temeke imekuwa mstari wa
mbelekatikakuhakikishampango
wa mikopo ya 10% unatekelezwa
kwa ufanisi. Kupitia Idara ya
Maendeleo ya Jamii, wameweka
mkazo katika kuwajengea uwezo
wanavikundi kuhusu usimamizi
wa fedha, ujasiriamali, na mbinu
bora za biashara. Mafunzo haya
yanasaidia kupunguza hatari
ya mikopo kutumika visivyo na
kuongeza ufanisi wa urejeshaiji
wa fedha, jambo linalowezesha
mMpango huu kuwa endelevu.

Mikopo ya 10% inayotolewa na
Halmashauri ni moja ya njia
madhubuti  za kuwawezesha
wananchikiuchuminakupunguza
umaskini.

Serikali imeendelea kusisitiza
umuhimu wa fedha hizi kutumiwa
kwa malengo yaliyokusudiwa,
huku ikiweka mikakati madhubuti
ya ufuatiliaji na tathminiya miradi
inayotekelezwa. Manispaa ya
Temeke inaendelea kuhakikisha
kuwa kila kikundi kinachonufaika.



Zahanati Kilakala Yapandishwa Kuwa Kituo cha Afya
-

Na Sweetbetter Njige,
TMC Habari.

ananchi wa kata
ya Kilakala kupitia
Diwani wa Kata hiyo
Mheshimiwa  Amir
Salum (0Osama)
wamemshukuru
Mheshimiwa Rais
wa  Jamhuri  yad
Muungano wda

Tanzania Dkt. Samia Suluhu
Hassan kwa kukamilisha ujenzi
wa miundombinu ya Afya katika
Zahanati ya Kilakala iliyowezesha
zahanati hiyo kupandishwa hadhi
na kuwa Kituo cha Afya.

Hayo yamesemwa kufuatia ziara
ya mkuu wa mkoa wa Dar es
Salaam Mhe. Albert Chalamila
wakatiakifanyaukaguziwamiradi
ya maendeleo wilaya ya Temeke.
Mhe Chalamila amesema.
“Nimpongeze mkuu wa wilaya
na mkurugenzi kwa mradi mzuri,
marekebisho madogo yapo na
nimeelekeza yafanyiwe kazi.
Ifahamike, Utejelezaji wa miradi
ya afya pamoja na vifaa vyake ni
gharama sana.

Uwekezaji mkubwa umefanyika

m TemekeYetu

hapa. Mheshimiwa Dkt. Samia
Suluhu Hassan anampango wad
kuleta bima za afya kwa wote ili
Wananchi muhudumiwe vizuri.
Tunakatia bima magari, tujikatie
bima pia, maisha yana thamani
kuliko chombo unachotumia leo.
Maelekezo ya mhe. Rais ni sisi
viongozi kusimamia vyema sekta
ya afya”.

Zahanati ya Kilakala
imeongezewa mejengo  tisa
ikivemo jengo la upasuaji,

F

|

wodi ya wazazi, jengo la mionzi,
walkways, jengo la wagonjwa
wa nje {OPD) maabara, nyumba
pacha za watumishi, jengo la
kufulia, kichomea taka (high
taking incinerator) majengo hayo
yote yana jumla ya gharama ya
shilingi Bilioni 1,009, 334, 356.28
na sasa kimepandishwa hadhi
rasmi kuwa kituo cha afya kutoka
na ongezeko la miundombinu na
huduma zitakazotolewa kituoni
hapo.




RGC Chalamila Ahamasisha Vijana na
Wanawake Kushiriki Uchaguzi

Na Sweetbetter Njige,
TMC Habari.

Kuelekea uchaguzi wa Serikali za mitaa utakaofanyika Novemba 27,
2024 mkuu wa mkoa wa Dar es salaam Albert Chalamila ametoa
wito kwa wakazi wa wilaya ya Temeke kushiriki uchaguzi kwa
kujiandikisha, kuchagua pamoja na kugombea nafasi za Uongozi.

kizungumza
na Wananchi
katika kituo
cha afya
Kilakala
(Kilichopandi-
shwahadhihivi
karibuni) mhe.
Chalamila
amesemad
baadhi ya

Wananchihawashirikiuchaguzi
badala yake hutoa lawama
juu ya uongozi bila kuchukua
hatua.

“Muda umekaribia,
kujiandikisha likifika twende
tukajiandikishe,  vijana  na
wanawake nawasihi tujitokeze
kugombea hizi nafasi
kwasababu miongoni mwetu
wapo watu ambao kazi yao
ni kulaumu, yule mwenyekiti
mwizi, yule mjumbe hafanyi
kazi yake ukiuliza si ulimchagua
anasema hapanag, uligombea
hapana.

zoezi la

Hamasisheni vijana
wanaoweza washiriki kuijenga
Tanzania yetu. Shiriki  kwa
kujiandikisha ili  tuwe na
matunda mazuri kiasiasa na
kiuchumi”.

Aidha mhe. Chalamila ametoa
wito kwa wazazi kuzingatia
malezi bora kwa watoto
hususani ili kuondoa tabia na
mlipuko wa matukio yasiyofaa
katika jamii.

“Leeni watoto wenu vizuri, hasa
kwa wale wazawa. Wafunzeni

TemekeYetu

vijana wenu kuwa na nidhamui.
Mtu anaenda kuiba mali ina

“Shiriki
kwa kujiandikisha ili

tuwe na matunda mazuri

kiasiasa na kiuchumi’’

thamani ya shilingi milioni
100 anasahau thamani ya
maisha yake ni kubwa kuliko
hicho anachoiba. Wengine
wanashiriki  katika  matukio
maovu ikiwvemo utekaji mifano

ipo na mnaijua lakini lawama
wanabebeshwa Polisi.

Kama tunataka kujenga Taifa
letu likiwa salama na imara
lazima tuulizane na kujibu
maswali ya msingi”.

Mhe. Chalamila amefanya
ziara ya kukagua miradi ya
maendeleo katika wilaya ya
Temeke na kukagua miradi

mbalimbali  ya maendeleo
ikiwemo ujenzi wa bweni na
bwalo shule ya sekondari

Kibasilg, kituo cha afya Kilakala,
zahanati mpya ya kurasini
na ujenzi wa ofisi ya kata ya
Miburani.



Meya Mtinika Awapokea Washiriki wa Mafunzo ya Teknolojia Stahiki ya Nguvu Kazi

Na Joanita Joseph,
TMC Habari.

stahiki
wa

ya

Meya
Manispaa
Temeke
Mhe. Abdallah
Mtinika leo
Oktoba 30, 2024
amewapokead
Washiriki wad
Mafunzo yad
teknolojia stahiki
ya nguvu kazi yanayotolewa
katika Chuo kikuu cha Sayansi
na Teknolojia Mbeya (MUST)
waliofika katika Manispaa ya
Temeke kwa lengo la kwenda
kuona na kujifunza kwa vitendo
Miradi iliyotekelezwa chini ya

Mijini (TARURA) kwa kutumia
teknolojia ya nguvu kazi.

Akizungumza katika  Viwanja
vya Manispaa ya Temeke Mhe.
Mtinika amesema

‘sisi Temeke tumeendelea kuwa
walezi na wapokeaji wa jambo

m TemekeYetu

hili, mafunzo yenu ni muhimu
sana mkimaliza mji ‘organize’
kwenye vikundi  haraka ili
muweze kuchangamkia fursa
zilizopo katika halmashauri zetu
za mikopo ya 10% kwa kundi
la Wanawake, Vijana na Watu
wenye ulemavu zilizopo katika
halmashauri zetu ili mje mtumikie
Nchi yenu na mfanye malengo
yaliyokusudiwa’

Aidha Mhandisi Paul Mhere,
Meneja TARURA wilaya ya Temeke
amesema

‘Serikali inatenga 30% kwa gijili ya
makundi maalum yaani vijana,
wanawake nawalemavu kutumia
teknolojia stahiki ya nguvu kazi
katika miradi inayotekelezwaq,
na sisi TARURA tukiwa wadau wa
jombo hili tumekuwa tayari na
tutaendelea kutoa ushirikiano
kwenu ili kuhakikisha tunakuza
viwango vyenu kwa manufaa
ya Nchi yetu’ alisema Mhandisi

Mhere.
Miongoni mwa elimu
wanazopatiwa  Washiriki  wa

Mafunzo hayo ya muda mfupi
katika Chuo kikuu cha Sayansi
na Teknolojia Mbeya ni pamoja
na elimu ya usalama kazini, usafi,
ubora, ufunguadji wa kampuni
zinazojihusisha na teknolojia ya
nguvu kazi stahiki.

Washiriki wa mafunzo hayo
kutoka Chuo cha Sayansi na

Teknolojia kutoka jijini Mbeya
(MUST) wameonesha shauku
kubwa  katika  kujifunza na

kutumia teknolojia ya nguvu kazi
kama njia mbadala ya kukuza
ujuzi na gjira.

Wamesema  kuwa  mafunzo
haya yatawasaidia kuanzisha
miradi yenye tija kwa jamii,
hususan katika sekta ya ujenzi
wa miundombinu kwa kutumia
mbinu za kisasa na endelevu.



kwa faida yetu na watoto wetu.

Temeke Yaadhimisha Siku ya Lishe <reris e i

_ _ mabalozi wazuri,kwa kuwafikishia
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na sisi kwa siku hii,ili jamii nyingi
iweze kunufaika na swala la lishe”
Alisema Mhe. Mtemvu

Kwa upande wake Afisa lishe
wa Manispaa ya Temeke Bi.
Happy Nkunda alipata wasaa wa
kuzungumza juu ya lengo kuu la
kuadhimisha siku ya lishe kitaifa
kwa kutoa Elimu juu ya jamlbo
Hilo.

“Lengo kubwa la jambo hili ni
kutoa elimu kwa jamiiilikuzingatia
mapendekezo ya muongozo wad
chakula na lishe kitaifa,na wito
- wangu kwa wananchi kwamba ili
eo Oktoba 30,2024 amewasisitiza akina Mama mMmtoto aweze kuwa na afya mzuri
Manispaa ya Temeke kuzingatia elimu ya lishe lazima afya ya mama iweze
imeadhimisha siku ya waliopata Kutoka kwa maafisa kuzingatiwa kipindi Cha ujauzito”.
Lishe Kitaifa kwa kutoa lishe ili kutengeneza afya bora na Alisema Bi. Happy Nkunda.
Elimu juu ya lishe Bora imara kwa ukuaji wa mtoto .

kwa mama na mtoto. Hafla hiyo imehudhuriwa na

“Niwapongeze sana kwa Mmadafisa mbalimbali wakiwemo
Akizungumza na kujitokeza kwa wingi siku ya madaktari kutoka vituo
Wananchi katika Leo lakini pia niwasisitize sana, mMbalimbali  vya afyamaafisa

Kata ya mtoni Mhe. kuzingatia hii elimu tuliopewa na ustawi wa jamii wa Mkoa wa Dar
Mariomu mtemvu, Diwani Viti wataalamu wetu basi Twende €s Salaam pamoja na wakazi wa
maalum Manispaa ya Temeke tukayafuate na kuyafanyia kazi Manispaa ya Temeke.

HALMASHAURI YA

J/ =] MANISPAA YA
Ay <eais TEMEKE

@
J e Umekwama Kulipa
[ ] [ ]
9 Kodi ya Ardhi?
PIGA SIMU AU TUMA UJUMBE MFUPI WA MANENO (SMS/
WHATSAAPP) KUPITIA 0772510004 KWA MSAADA ZAIDI.

Jinsi ya kujua kiasi unachodaiwa na
namna ya kulipa, Piga *152*00# kisha
chagua:-

1. Malipo.

2. Kadiria kodi ya kiwanja.

3. chagua 1. Dar au 2. Kwa viwanja
vingine.

4. Chagua 1. Kwa kutumia namba ya
hati au 2. Kwa kutumia ID namba
(LotID).

5. Bonyeza TUMA.

6. Subiri namba ya malipo (Control
number)

7. Tumia namba ya malipo na kiasi uli-
chotumiwa kufanya malipo kupitia
mitandao ya simu na benki.

*152*00#

T e i8 e A _.55'- 2

Timn ya Mmeyzmmz‘z ya Halmashauri ya Mcmzxpcza ya Temeke chini ya Mkurugenzi Nd. jaﬁmmy ORISIEA ARSI G ANISE o o s
Satura leo Oktoba 28, 2024 imetembelea na kukagua miradi mbalimbali ya maendeleo inayotekelezva — ZITAKUWA WAZI KUANZIA SAA 1:30
katika Mam:spgg ya Temeke. ASUBUHI HADI SAA 2:00 UsIKU

KUKUHUDUMIA!

Miradi iliyotembelewa ni pamoja na Mradi wa Ujenzi wa hospitali mpya ya Wilaya ya Temeke uliopo

. L . . . . Kumbuka, kodi dhi hulipwa kil ka, Lipa kodi yako leo! Epuka ubatilish iliki yako!
katika hatna za awali, njenzi wa Ofisi ya Kata Miburani, Shule ya Sekondari Dovya na Lumo B e e e P

gilizofikia katika hatua 3a umaliziaji.

m TemekeYetu

www.temekemc.go.tz



Faida za Mboga na Matunda kwa Rkinamama Wajawazito

Na Mwandishi Wetu,
TMC Habari.

Idara ya Kilimo, Mifugo na Uvnvi katika Halmashanri ya Manispaa ya Temefke leo Novemba 16, 2024 imetekeleza kwa
vitendo Sera ya laifa ya Chakula na lishe bora kwa kuwahamasisha na kuwafundisha wakinamama wajawazito na wenye

watoto chini ya Miaka mitano jun ya uandaaji wa lishe bora.

Mafunzo hayo yamefanyika katika Kituo cha Afya Buza, Manispaa ya ‘Lemeke.

boga na
matunda ni
vyakula muhimu
sana kwa afya
ya akinamama
wajawazito
na watoto
chini ya miaka
mitano. Vyakula
hivi vina virutubisho muhimu
vinavyosaidia ukuaiji, kinga ya
mwili na ustawi wa jumla wa
mama na mtoto. Ulaji wa mboga
na matunda husaidia kuimarisha
kinga ya mwili kwa kuwa vina
vitamini C, E, na A ambazo hulinda
mwili dhidi ya magonjwa na
maambukizi.Kingaborayamwilini

E TemekeYetu

muhimu kwa mama mjamzito na
mtoto mchanga kwani husaidia
kuzuia maradhi ya mara kwa
mara kama vile mafua na homa.

Vyakula hivi pia husaidia ukuaiji
wa mtoto tumboni na maendeleo
yake ya mwili na akili. Folic acid
inayopatikana kwenye mboga
za kijani kibichi kama mchicha
na matembele ni  muhimu
kwa maendeleo ya ubongo na
mfumo wa fahamu wa mtoto,
hivyo kusaidia kupunguza hatari
ya matatizo ya kimaumbile kama
spina bifida. Pia, matunda kama
ndizi na maembe yana madini
muhimu yanayochangia ukuaiji

mzuri wa ubongo na kuboresha
uwezo wa mtoto kujifunza haraka.

Ulaji wa mboga na matunda
husaidia kupunguza hatari ya
upungufu wa damu kwa kuwa
vyakula hivi vina madini ya
chuma ambayo yanahitajika kwa
utengenezaji wa seli nyekundu za
damu. Kwa mama wajawazito,
hili ni muhimu ili kuhakikisha afya
bora na kuzuia uchovu wa mara
kwa mara. Aidha, vyakula hivi
husaidiakatikammeng’enyobora
wa chakula kutokana na uwepo
wa nyuzinyuzi zinazopatikana
kwenye matunda kama mapapai
kuzuia matatizo mbalimbali.



JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
OFISI YA RAIS, TAWALA ZA MIKOA NA SERIKALI ZA MITAA
HALMASHAURI YA MANISPAA YA TEMEKE

MGAWANYO WA MAENEO YA UTOAJI HUDUMA (CLUSTERS)

Halmashauri ya manispaa ya Temeke imesogeza huduma karibu na Wananchi kwa kwa kuanzisha Vi-
tuo vya utodaji huduma (Clusters) kwa kuzingatia ukubwa wa eneo lake lenye jumla ya kata 23.

Huduma zitakazotolewa katika vituo hivyo ni pamoja na ulipaji wa ushuru wa huduma (service levy),
leseni, huduma za maendeleo ya jamii, kodi za majengo, kodi ya ardhi, huduma za usafi na udhibiti wa
taka, huduma za kilimo na uvuvi, huduma za upimaji afya, huduma za usimamizi wa miradi, huduma ya
hifadhi ya maliasili na mazingira pamoja na huduma za vibali mbalimbali.

Vituo hivyo vitasaidia kupunguza umbali kwa Wananchi kuja kupata huduma katika Ofisi za Manispaa
ya Temeke na Ofisi ya Kata ya Charambe (Kituo cha mapato Charambe) ambapo hapo awali ndizo
sehemu pekee zilizokuwa zikipatikana huduma. Huduma zote kwa sasa pia utazipata katika vituo vipya
vya kutolea huduma (Cluster).

Hivyo basi Manispaa ya Temeke kwa sasa ina vituo sita (6) vya kutolea huduma ambavyo vinapatikana
katika Ofisi za kata ambazo ni kata ya Miburani, Charambe, Tandika, Chamazi, Buza na Kijichi. Na vita-
hudumia wakazi wa kata zote kwa kuzingatia mchanganuo ufuatao:-

MIBURANI CHARAMBE TANDIKA
KATA ZA: KATA ZA: KATA ZA:
CHANG'OMBE CHARAMBE TANDIKA
MIBURANI KILUNGULE MTONI
KURASINI KIBONDEMAJI AZIMIO
KEKO MBAGALA SANDALI
TEMEKE KIBURUGWA
BUZA KIJICHI CHAMAZI
KATA ZA: KATA ZA: KATA ZA:
BUZA TOANGOMA CHAMAZI
YOMBO VITUKA MBAGALA KUU MIANZINI
MAKANGARAWE KIJICHI
KILAKALA

‘Kwa pamoja tushirikiane kujenga Temeke yetu'.

m TemekeYetu




£33 JAMHURI YA
" MUUNGANO
BLiids. WA TANZANIA

HALMASHAURI YA
MANISPAA YA
e TEMEKE

LIPA USHURU WA HUDUMA
ZA HALMASHAURI
(SERVICE LEVY)

Wafanyabiashara wote mnakum-
bushwa kulipa ushuru wa huduma
(Service Levy).

li kupata namba ya Malipo (Control
Numbers) fika Ofisi za Mapato za
Halmashauri ya Manispaa ya
Temeke au fika katika vituo vya
kutolea huduma (Clusters) vilivyopo
katika Ofisi kata za Miburani,
Charambe, Buza, Kijichi, Tandika na
Chamazi.

www.temekemc.go.tz

Jarida hili hutolewa na Kitengo cha Mawasiliano Serikalini,
Halmashauri ya Manispaa ya Temeke
S.L.P 46343 Temeke, Dar es Salaam
Simu: +255 22-2928132, Nukushi: +255 22-2928137
Baruapepe: temeke@temekemc.go.tz
Tovuti: temekemc.go.tz




